overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: แมร่ง ก็อบต่างชาติมาเห็นๆ นิสัยเสียหว่ะสมัยนี้

OverclockZone Member ruxky's Avatar

Default แมร่ง ก็อบต่างชาติมาเห็นๆ นิสัยเสียหว่ะสมัยนี้

ลองฟังเพลงนี้ดู ดิ่ ก็อบมาชัดๆ

ใครไม่ได้ฟังจะเสียใจนะจะบอกให้

ใครฟังแล้ว ก็ฟังอีกรอบละกัน 5555+

Last edited by ruxky; 26 Feb 2009 at 13:09:03.

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ไฟล์โหลดไม่ได้แล้วนะท่าน
    แต่ว่าเขาตั้งใจเหรอปล่าวละผมว่าเขาตั้งใจนะ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

เดี๋ยวนี้เอาทำนองของต่างประเทศมาทำใหม่เยอะครับ
    น่าจะโดนซะบ้าง

OverclockZone Member ruxky's Avatar

กำ ทำไมผมโหลดได้หว่าา

OverclockZone Member papababa's Avatar

ผมก็โหลดได้นะ
    แต่ว่าผมนึกไม่ออกอะว่าเพลงอะไร ได้ยินแต่เสียงแคน เหอๆ
    เพลงฝรั่งใช่ปะ

คุณจะหมายความว่าฝรั่งก็ก๊อบของเขาเหมือนไทยเหรอครับ มันก็มีนานแล้วนะเรื่องก๊อปๆเนี่ย
    ได้แต่ปล่อยไปครับ 5555 ไทยก็ก๊อบเขาเป็นร้อยเพลงละ เรื่องนี้มันเรื่องธรรมชาติ

ดนตรีไทยก็แหล่มนะเห็นไหม ต่างชาติยังชอบใจ เอามาใส่เป็นแนววงตัวเองเลย ฮ่าๆ

OverclockZone Member BushJr's Avatar
    บางกระดี่/พระราม2/มหาชัย และละแวกไกล้เคียง

ใครก๊อปใคร ไม่เข้าใจ
    เพลงนี้มันของศิลปินไทยไม่ใช่เหรอ

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

เพลงนี้แทคทูคัลเลอร์อัลบั้มสะมอรูม2เขาร้่องนะครับ น่าจะไทยไปก๊อป---->ต่างชาติมา

OverclockZone Member

เพื่อให้ดูดี เขาจะบอกว่า ไม่ได้ก๊อบ แต่เป็นแรงบันดาลใจ

OverclockZone Member kaikoro's Avatar
    Distination Anywhere

ตกลงใครก๊อปใครครับ
    พอดีฟังสำเนียงพิณ เพนทาโทนิค มันคล้ายๆ เพลงบ้านผมเลยอ่ะ

OverclockZone Member theboms's Avatar

นอกเรื่องหน่อยครับ
    ตามลายเซ็น จขกท. ทำไมอย่าให้จอยครอบงำครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ตกลงมันก๊อบ เพลงไหนมาหรอครับ จะได้ไปหาฟัง

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ผมว่า silly fool copy เพลง got the life ของ korn มาก็น่าเกลียดเหมือน กัน แม้จะเปลี่ยนบางช่วง แต่เหมือนเกิน ผมไม่บอกนะเพลงอะไร ลองไปฟัง korn ก่อน แล้วจะรู้ว่าเพลงอะไรของ silly fool
    นั่นก็เป็นอีก 1 แรงบันดาลใจเหมือนกัน 55555555555

อันนี้ไม่นับพวกที่เอา ทำนอง ต่างชาติ มาใส่เนื้อไทยนะ อันนั้น บางอันเค้าให้เครดิตด้วย แต่ส่วนใหญ่ไม่ให้ ..อิอิ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

จำการประกวดวงดนตรี M150 ปีแรกกันได้ไหม?
    ที่เค้าให้แต่งเพลงเอง ให้มีคำว่า ใจเกินร้อย ด้วย
    แมร่งมีอยู่วงนึง เอาเพลง Erotomania ของ Dream Theater มาเล่นทั้งดุ้น ทั้งเพลง (เล่นก็ห่วย)
    แล้วก็ตะโกนตอนท้ายเพลงว่า ใจเกินร้อย โครตน่าสมเพชเลย

แล้วรู้ใหม ว่าสุดท้ายแล้ว วงนี้ แมร่งดันได้รางวัล เพลงดีเด่น
    ไม่รู้ว่า กรรมการมันโลกแคบ หรือว่า วางรางวัลไว้หมดแล้ว ว่าใครได้อันไหน
    Last edited by nitroboy; 27 Feb 2009 at 02:29:34.

OverclockZone Member Trojan's Avatar

Bodyslam ความรักทำให้คนตาบอด - Hoobastank The Reason

http://www.dailymotion.com/video/x2p...e-reason_music

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    ผมว่า silly fool copy เพลง got the life ของ korn มาก็น่าเกลียดเหมือน กัน แม้จะเปลี่ยนบางช่วง แต่เหมือนเกิน ผมไม่บอกนะเพลงอะไร ลองไปฟัง korn ก่อน แล้วจะรู้ว่าเพลงอะไรของ silly fool
    นั่นก็เป็นอีก 1 แรงบันดาลใจเหมือนกัน 55555555555

อันนี้ไม่นับพวกที่เอา ทำนอง ต่างชาติ มาใส่เนื้อไทยนะ อันนั้น บางอันเค้าให้เครดิตด้วย แต่ส่วนใหญ่ไม่ให้ ..อิอิ
    ชุดไหนอะครับ อยากรู้ๆๆๆ เหมือนเรื่องทำนอง หรือว่า sound bass ครับ

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    จำการประกวดวงดนตรี M150 ปีแรกกันได้ไหม?
    ที่เค้าให้แต่งเพลงเอง ให้มีคำว่า ใจเกินร้อย ด้วย
    แมร่งมีอยู่วงนึง เอาเพลง Erotomania ของ Dream Theater มาเล่นทั้งดุ้น ทั้งเพลง (เล่นก็ห่วย)
    แล้วก็ตะโกนตอนท้ายเพลงว่า ใจเกินร้อย โครตน่าสมเพชเลย

แล้วรู้ใหม ว่าสุดท้ายแล้ว วงนี้ แมร่งดันได้รางวัล เพลงดีเด่น
    ไม่รู้ว่า กรรมการมันโลกแคบ หรือว่า วางรางวัลไว้หมดแล้ว ว่าใครได้อันไหน

55555555555555555555555

เพลง Erotomania เมโลดี้โคตรเพราะเลย แถมเล่นไม่ง่ายนะนั่น ยังกล้าให้เอามาก๊อบ

ว่าแต่กรรมการมัน ไม่เคยฟัง dream theater หรอ 5555555

OverclockZone Member cmo's Avatar

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    55555555555555555555555

เพลง Erotomania เมโลดี้โคตรเพราะเลย แถมเล่นไม่ง่ายนะนั่น ยังกล้าให้เอามาก๊อบ

ว่าแต่กรรมการมัน ไม่เคยฟัง dream theater หรอ 5555555
    พวกโลกแคบน่ะ

OverclockZone Member newbie66's Avatar

ใจเย็นๆครับผม ผมขอเปลี่ยนประเด็นเป็น วงไทยวงไหนบ้างที่ท่านคิดว่ามีเอกลักษณ์การเล่นชัดเจนจริงๆ ไม่มีแม้แต่รับอิทธิพลของวงต่างประเทศมาเลย บ้างครับ

OverclockZone Member newbie66's Avatar

จริงๆผมว่าคนไทยรู้จักและฟัง dream กันเยอะพอสมควรเลยครับ และบางท่านก็สามารถเล่นเพลงของ dream ได้เหมือนทีเดียว (ลองหาดูจาก youtube) ซึ่งผมมองว่าคนไทยบางคนมีฝีมืออยู่ในระดับสูง เพียงแต่ที่เห็นพวกเขาเล่นจะเป้นการ cover วงต่างประเทศเสียมาก ยังไม่เคยเห็นเขาเล่นในสไตล์ตนเองเท่าไหร่นัก จริงๆแล้วการเล่นแบบไม่ลอกใครเลย เป็นเอกลักษณ์มันมีข้อดี แต่ถ้ามันไม่มีจุดเด่นหรือจุดน่าฟังเลยสำหรับบางท่านอาจจะไม่น่าพิจารณาที่จะขวนขวายหามาฟังก็ได้ แต่สำหรับนักดนตรีบางคนที่ถึงแม้จะไม่มีแนวของตนชัดเจน แต่สามารถเล่นเทคนิคของนักดนตรีหลายท่านได้มากมายและสามารถนำมาประยุกต์รวมกันได้อย่างดี แม้จะไม่แสดงเอกลักษณ์ของตนเองชัดเจน แต่ผมกลับมองว่ามันน่าสนใจทีเดียวเพราะจะได้ฟังสไล์การเล่นของนักดนตรีหลายๆคนที่ชอบถ่ายทอดผ่านนักดนตรีคนเดียวทีผสมผสานได้อย่างลงตัว เช่น Guthrie Govan เป็นต้น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks