Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่สบายใจกับแผ่นระบายความร้อน M.2 ของ MB ขอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่สบายใจกับแผ่นระบายความร้อน M.2 ของ MB ขอรับ

ผมไช้ M.2 SSD สองตัวขอรับ ไส่ช่อง M.2 บนบอร์ดเลย และไม่ไส่ฝาครอบ SSD เพราะเคยลองไส่แล้ว ร้อนกว่าไม่ไส่อีก เพราะอากาศไม่ถ่ายเทหรืออย่างไรไม่ทราบ

ตอนไช้ Z390 โนพรอมแพรม เพราะ MB ไม่บังคับ จะไส่หรือไม่ไส่ก็ใด้ แต่พอมา Z490 เกิดปัญหาเลย โดนบังคับให้ไส่กระดองทั้ง 2 ช่อง

- ช่องบน ไม่มีน๊อตตัวเมียสำหรับยึด SSD กับ MB มีแต่ตัวยึดฝาครอบ อิหยังวะ - - บังคับให้ไส่ฝาครอบเฉย ถ้าไม่ไส่ฝา SSD ก็อ้าอยู่แบบนั้นเหละ

- ช่องล่าง ฝาครอบเป็นชิ้นเดียวกับฮิทซิ้งค์ของชิพ NB ไม่ไส่ไม่ใด้ ชิพ NB ร้อนจนแต๊บแน่ บังคับยิ่งกว่าข้างบนอีก = =

จุดที่ไม่สบายใจคือ แผ่นซิลิโคนที่ฝาครอบ SSD

ผมกลัวว่าถ้าลอกแผ่นพลาสติกออก ให้ซิลิโคนแผ่นติดกับ SSD ไช้ไปนานๆ ความร้อนอาจทำให้ติดกันแน่น และฉีกฉลาก SSD ออก ประกัน(SSD)จ๋าลาก่อน

ตอนนี้ก็เลยไส่แบบไม่ลอกแผ่นพลาสติกออก ก็กังวลว่าแผ่นพลาสติกมันจะละลายและติดอยู่ดี โอ้ยยยย... มีทางเลือกบ้างใหมเนี่ย

ทำไงดีขอรับ ไม่สบายใจเลย

ตอน Z390 ไม่ต้องไส่ก็ใด้ ลมพัดผ่านเย็นสบายดี

Z490 ทำพิษ - - ร้อนขึ้นทันที 4c

ไม่รู้จะไปหมวดใหนดี MB SSD หรือ Cooling เอามันห้องนี้ล่ะกัน คงไม่ผิดหมวดนะ
    Last edited by XsoeIIsJ; 24 Jul 2020, 01:19:08.

พลังอันยิ่งใหญ่ ย่อมมากับภาระอันใหญ่ยิ่ง

Comment

ผมไม่ซีเรียสเรื่องประกัน พังคือทิ้งเลย ไม่ค่อยเครม
      (ไม่ค่อยมีเวลารอ) อุปกรณ์คอมผมว่ามันทนนะ ถ้าพังก็พังอาทิตย์แรกเลย
      ซิลิโคนน่าจะยังไม่ทันเหนียวจนดึงประกันออก
      แต่ถ้าไม่พังก็น่าจะใช้ยาวๆแบบไม่ต้องกังวลมาก

ถ้าเป็นผมลอกพลาสติกออกแล้วแปะซิลิโคนไปเลยครับ

Comment

จากประสบการณ์นะครับ ไม่รู้ถูกผิดอย่างไร ผมลอกติดแผ่นพลาสติกออกตลอด
        ตัวแรกบอร์ด asrock ใส่กับ 970 evo plus ใช้มาราวๆ ปีนึง ตอนลอกออกมาเหมือนมีคราบติดที่ ssd นิดเดียว นิดเดียวจริงๆ ครับ ทุกอย่างไม่มีอะไรลอกออกมาเลย อยู่ครับ
        บอร์ดที่ 2 เป็น asus ได้มามือสอง เจ้าของเก่าไม่ได้ลอกพลาสติกออก ไม่รู้ไม่ใช้ m.2 หรือว่าติดแบบไม่ลอกกันแน่ แต่ตัวพลาสติก และแผ่นซิลิโคนอยู่ปกติดี ผมจัดการลอกพลาสติกออก ประกอบเรียบร้อย แต่ยังไม่ได้แกะออกมาว่าเป็นอย่างไร

ส่วนตัวผมนะ คิดว่าแผ่นพลาสติก ยังไงมันทนความร้อนได้ไม่ดีเท่าซิลิโคนอยู่แล้ว ถ้าผมกลัวละลาย ผมกลัวแผ่นพลาสติกมากกว่าตัวแผ่นซิลิโคนอีก

ส่วนเรื่องความร้อน ผมไม่ซีเรียสมากนัก ถ้าไม่ร้อนมากๆ จนเกินไป ก็ปล่อยครับ บอร์ดเดี๋ยวนี้เจอแต่แบบไม่มีน้อตยึด m.2 แล้ว ถ้าตรงไหนมีฝา heatsink ครอบ ก็กด m.2 ลงด้วย heatsink ไปซะเลย ผมว่ามันค่อนข้างไม่โอเคนะ เผื่อคนลอกซิลิโคนออกเพราะมันเก่า ความสูงของ heatsink ที่จะไปกด m.2 ก็ไม่เท่าเดิม มันก็จะดีดขึ้นมาได้นิดหน่อย หามาติดใหม่ ความหนาซิลิโคนก็ไม่รู้อีก

Comment

ผมใส่แบบลอกพลาสติก ออก 2-3 เดือนไม่ติดครับ ซิลิโคนมันค่อนข้างนุ่มไม่มีกาวเหนียวติด
          จากประสบการณ์ VGA GTX780มีซิลิโคนแบบนี้อยู่กับ vga ติดเม็ดเเรมเก่าชุดนึง หลายปีแล้วไม่ลอกติดไม่เหนียวทุกวันนี้ยัง ok ดีอยู่หมายถึงซิลิโคนนะ555

Comment

ของผมเคยลองใส่ซิงค์ของบอร์ดกับใส่ซิงค์ของ EKWB นี่อุณภูมิไม่ต่างกันเลยครับ ต่างกันแค่ระยะเวลาตอนที่อุณหภูมิเพิ่มขึ้นมา ถ้าใส่ซิงค์ของ EKWB ก็ขึ้นช้าหน่อย ถ้าใช้ซิงค์ของบอร์ดอุณหภูมิเพิ่มขึ้นมาเร็วหน่อย เหมือนว่าโดนแบ่งความร้อนจาก PCH มาด้วยเลย สุดท้ายก็ใส่ซิงค์ของบอร์ดแล้วติดพัดลมตัวเล็กเอา แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้งานช่องนี้ละครับ

Comment

970evo plusใช้ฮีทซิ้งของ b450 aorus elite 41องศา
              อีกอันใช้ AORUS RGB M.2 NVMe SSD มีฮีทซิ้งในตัว 34องศา

Comment

ผมใช้อยู่ 3 ตัว แปะซิลิโคนทุกตัวเลยครับ ตัวด้านบนการ์ดจอนี่เอาออกบ่อย สติ๊กเกอร์ก็ยังไม่ลอกนะครับ

ส่วน slot บนบอร์ดก็แปะเหมือนกัน ผมว่าซิลิโคนแผ่นบนบอร์ดมันจะเหนียวๆ กว่าแบบซิงค์แยกนะ
                เคยใช้บอร์ด Z370 แล้วต้องแกะตอนขายต้องค่อยๆ ลอกออก

ตัวด้านบนการ์ดจอผมไม่ใส่ M.2 NVME เลย ขนาดใส่ซิงค์การ์ดจอร้อนเท่าไร มันแทบจะร้อนตามตลอด ใส่เป็น SATA แทนจะอยู่ประมาณ 40 องศาตลอด
                ส่วน NVME ใส่กับการ์ดแปลงเสียบช่องการ์ดจอล่างสุดอยู่ประมาณ 50 นิดๆ ครับ (เทียบกับตัวที่ใช้ซิงค์ของบอร์ดเองจะประมาณ 60)

Comment

ไม่เคยดูความร้อนของ m.2 เลย คิดซะว่า มันก็เหมือนเเรมตัวนึง 5555

Comment

ขอบคุณทุกท่านขอรับ คำตอบดีๆ ล้นหลาม 555

Originally posted by milestone View Post
                    ผมไม่ซีเรียสเรื่องประกัน พังคือทิ้งเลย ไม่ค่อยเครม
                    จ๊าก ถ้าผมรวยก็อยากทำแบบนั้นนะ แต่นี่ไม่รวยอ่ะสิ

สำหรับผมประกันสำคัญมากๆ เวลาซื้ออะไรผมจะคำนวนด้วยประกันตลอด แล้วจึงตัดสินใจซื้อ

ถ้าไช้ใด้ปีสองปีแล้วพัง ต้องปาทิ้ง ทั้งที่ประกันจริงๆ 5 ปี ( SSD อ่ะนะ ) มันเป็นตัวเลขที่ผมรับไม่ใด้ขอรับ

Originally posted by nartzuzaa View Post
                    ผมใส่แบบลอกพลาสติก ออก 2-3 เดือนไม่ติดครับ ซิลิโคนมันค่อนข้างนุ่มไม่มีกาวเหนียวติด
                    จากประสบการณ์ VGA GTX780มีซิลิโคนแบบนี้อยู่กับ vga ติดเม็ดเเรมเก่าชุดนึง หลายปีแล้วไม่ลอกติดไม่เหนียวทุกวันนี้ยัง ok ดีอยู่หมายถึงซิลิโคนนะ555
                    แผ่นซิลิโคนไม่ไช่แค่ติดหนึบอย่างเดียวนะขอรับ เวลาไช้ไปนานๆจะมีคราบน้ำมันออกมาด้วย

เคยแกะการ์ดจอมาทำความสะอาด ตัวหนังสือที่สกรีนบนเม็ดแรมลอกติดแผ่นซิลิโคนมาเลยอ่ะ น่าจะเป็นผลจากน้ำมัน+ความร้อน+แรงดึงของกาวแผ่นซิลิโคน

แล้วฉลาก SSD ที่เป็นแค่แผ่นพลาสติก จะทนใหวรึ ?

แล้วชุดนี้วางแผนจะไช้ยาวๆด้วยขอรับ 5+ ปีนู้น เบื่อจะอัพล่ะเล่นแต่เกมส์ไม่กินสเปค ถ้าไม่มีอะไรพังก็คงไม่เปลี่ยน คงไม่แกะบ่อยๆ

Originally posted by Alderwood View Post
                    ของผมเคยลองใส่ซิงค์ของบอร์ดกับใส่ซิงค์ของ EKWB นี่อุณภูมิไม่ต่างกันเลยครับ ต่างกันแค่ระยะเวลาตอนที่อุณหภูมิเพิ่มขึ้นมา
                    ถ้าใส่ซิงค์ของ EKWB ก็ขึ้นช้าหน่อย ถ้าใช้ซิงค์ของบอร์ดอุณหภูมิเพิ่มขึ้นมาเร็วหน่อย เหมือนว่าโดนแบ่งความร้อนจาก PCH มาด้วยเลย สุดท้ายก็ใส่ซิงค์ของบอร์ดแล้วติดพัดลมตัวเล็กเอา แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้งานช่องนี้ละครับ
                    ไม่เคยซื้อซิ้งค์แยกไส่เลยขอรับ เพราะปล่อยเปล่าๆ ก็ไม่ร้อนเท่าใหร่

พอไส่แผ่นประกบที่ MB ให้มานั่นเหละ ร้อนขึ้นกว่าเดิมเฉยเลย เพราะเป็นแค่แผ่นอลูแบนๆไม่มีฟินระบายความร้อน = = คนทำคิดยังไงนิ เน้นสวยไม่เน้นไช้งานรึ

Originally posted by masamuneOZ View Post
                    970evo plusใช้ฮีทซิ้งของ b450 aorus elite 41องศา
                    อีกอันใช้ AORUS RGB M.2 NVMe SSD มีฮีทซิ้งในตัว 34องศา
                    MB รุ่นนี้ไส่ SSD ที่มีซิ้งค์ไม่ใด้เลย ต้องแบบเปลือยเท่านั้น

Originally posted by papk View Post
                    ผมใช้อยู่ 3 ตัว แปะซิลิโคนทุกตัวเลยครับ ตัวด้านบนการ์ดจอนี่เอาออกบ่อย สติ๊กเกอร์ก็ยังไม่ลอกนะครับ

ส่วน slot บนบอร์ดก็แปะเหมือนกัน ผมว่าซิลิโคนแผ่นบนบอร์ดมันจะเหนียวๆ กว่าแบบซิงค์แยกนะ
                    เคยใช้บอร์ด Z370 แล้วต้องแกะตอนขายต้องค่อยๆ ลอกออก

ตัวด้านบนการ์ดจอผมไม่ใส่ M.2 NVME เลย ขนาดใส่ซิงค์การ์ดจอร้อนเท่าไร มันแทบจะร้อนตามตลอด ใส่เป็น SATA แทนจะอยู่ประมาณ 40 องศาตลอด
                    ส่วน NVME ใส่กับการ์ดแปลงเสียบช่องการ์ดจอล่างสุดอยู่ประมาณ 50 นิดๆ ครับ (เทียบกับตัวที่ใช้ซิงค์ของบอร์ดเองจะประมาณ 60)
                    เพราะการ์ดจอท่านฟินฮีทซิ้งค์เป็นแบบขวาง ลมร้อนจึงถูกเป่าไส่บอร์ดไงขอรับ SSD ด้านบนจึงโดนลมร้อน

ผมเคยเจอปัญหานี้ตอนไช้ Zotac 960 Amp ชิพ PCH ร้อนจี๋เลย หลังจากนั้นมาก็เลือกการ์ดจอที่ไช้ฟินระบายความร้อนตามยาวตลอดเลย อย่างตอนนี้ก็ MSI 1660TI

Originally posted by bunyawat View Post
                    ไม่เคยดูความร้อนของ m.2 เลย คิดซะว่า มันก็เหมือนเเรมตัวนึง 5555
                    สำคัญมากนะ = = 54c Write 350MB/s พอร้อนเป็น 60c + สปีดร่วงวูบเหลือ 15MB/s มันไม่เหมือนแรมแน่ๆขอรับ

Comment

ผมก็ใส่นะ ซิ้งแถมจากบอร์ด x hero
                      แต่ยังไม่เคยเทสผลระหว่างใส่และไม่ใส่
                      ดูแล้วคงไม่ค่อยเห็นผลเท่าไร
                      เพราะไม่ค่อยได้ activity 100% แบบต่อเนื่องยาว ๆ
                      คนที่ต้องเขียนไฟล์ใหญ่ ๆ น่าจะมีผลกระทบหากมันร้อนสูง ๆ

ที่กลัว กลัวมันดึงสติ๊กเกอร์ของ storage หลุดมากกว่า * - *

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                        ผมก็ใส่นะ ซิ้งแถมจากบอร์ด x hero
                        แต่ยังไม่เคยเทสผลระหว่างใส่และไม่ใส่
                        ดูแล้วคงไม่ค่อยเห็นผลเท่าไร
                        เพราะไม่ค่อยได้ activity 100% แบบต่อเนื่องยาว ๆ
                        คนที่ต้องเขียนไฟล์ใหญ่ ๆ น่าจะมีผลกระทบหากมันร้อนสูง ๆ

ที่กลัว กลัวมันดึงสติ๊กเกอร์ของ storage หลุดมากกว่า * - *
                        ประเด็นคือเรื่องนั้นเหละขอรับ เงื่อนไขประกันก็บอกใว้ชัด ฉลากฉีกขาด = ประกันบิน

Comment

จริง ๆ ถ้ามีผลกับความร้อน ก็ไม่น่าติดฉลากตรงนั้นหนออ

Comment

จริงๆกลัวติดเอา Themal paste ป้ายบางๆก็จบแล้วครับ
                            พอจะเครมค่อยเช็ดออก

Comment

เปลี่ยนเมนบอร์ดที่ล็อค ssd แบบเปลือยได้

Comment

Working...
                              X