overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: พอดีกำลังทำบ้านใหม่ครับ ช่วยดูระบบ network ที่ผมกำลังจะทำให้หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default พอดีกำลังทำบ้านใหม่ครับ ช่วยดูระบบ network ที่ผมกำลังจะทำให้หน่อยครับ

ผู้ที่มีความรู้ความสามารถ ช่วยดูให้ผมหน่อยนะครับ

คือพอดีกำลังจะทำบ้าน 4 ชั้น (ตึกแถว 2 ห้องติดกัน ไม่ได้ทุบกำแพงระหว่างกลาง)

คือผมต้องการเดินสายแลนไปยังห้องทุกห้อง (ชั้นละ 4 ห้อง มี 3 ชั้น)
    สิ่งที่จะมีคือ all in one wireless router และ hub 2 ตัว
    hub 1 จะ เดินสายไปที่ PC เครื่องที่ 1 ถึง 4 โดยต่อสายแลนจาก router มาที่ hub แล้วกระจายไปตาม PC ต่างๆ
    hub 2 จะเดินสายไปที่ PC 5-8 โดยต่อสายมาจาก router มาที่ hub2 เหมือนกัน และกระจายไปตามเครื่องต่างๆ

สิ่งที่ผมต้องการทราบก็คือ ในกรณีนี้นั้น เครื่อง PC1 จะสามารถติดต่อ share ข้อมูลกับ PC ที่ 8 ที่ต่อจากคนละ hub ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ ความสามารถหรือความเร็วจะมีการ drop (หมายถึงว่า drop อย่างมาก โดยที่เห็นได้ชัดเจน เมือเที่ยบกับต่อจาก hub เดียวกัน) หรือไม่ครับ
    แล้วถ้าไม่ได้ ผมควรจะต้องแก้ไขอย่างไร เพื่อที่จะทำให้ PC1 ติดต่อกับ PC8 ได้ครับ

มีภาพประกอบอยู่ด้วยนะครับ (ทำเองครับ ขอโทษด้วยถ้ามันดูไม่คอ่ยจสวยงาม)

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ถ้ามันอยู่ใน subnet เดียวกันมันก็เจอกันได้ 192.168.1.x (โดย default หลายๆยี่ห้อก็จะเป็นหมายเลขนี้)

เช่น router หมายเลข ip 192.168.1.1

แล้ว interface hub_1 เป็น 192.168.1.11, 192.168.1.12, 192.168.1.13, 192.168.1.14

และ interface hub_2 เป็น 192.168.1.15, 192.168.1.16, 192.168.1.17, 192.168.1.18

ความเร็วระหว่างเชื่อมกันมันอยู่ที่ hub/hub, hub/router

คิดว่าความเร็วคงเป็น 10/100 ทั้ง router และ hub ไม่น่าตกมากเพราะเดินสายมันคงไม่น่าเกิน 100เมตร

คิดว่าใน Windows แค่อยู่ใน subnet และ workgroup เดียวกันก็ share file กันได้

บางทีอาจต้องเซ็ท VLAN แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าใช้ router ของอะไร

ถ้าเป็นที่ขายกันทั่วๆไปที่เป็น all in one คงไม่ต้อง

แต่ถ้าเป็นอย่างพวก Cisco 2621, Cisco 2811 ก็ต้องเซ็ทเพิ่ม

rep บนเยี่ยมเลย
    ร้านเนต 2 ฝั่ง ผมก็ทำแบบนี้
    ฝั่งนึง 11 อีกฝั่ง 9

ขอบคุณคุณ AmaKatsu มากเลยครับ

เป้นข้อมูลที่มีประโยชน์สำหรับผมมากครับ

แล้วคุณ tomodify ครับ
    อยากถามว่า ใช้ router และ hub ของยี่ห้อไหนอยู่เหรอครับ พอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ
    แล้วความเร็วเป็นอย่างไรบ้าง การทำงานมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member puuga's Avatar

คือพอดีกำลังจะทำบ้าน 4 ชั้น (ตึกแถว 2 ห้องติดกัน ไม่ได้ทุบกำแพงระหว่างกลาง)

คือผมต้องการเดินสายแลนไปยังห้องทุกห้อง (ชั้นละ 4 ห้อง มี 3 ชั้น)
    ก็จะได้แนวๆที่วาดรูปให้ดูครับ

สิ่งที่ผมต้องการทราบก็คือ ในกรณีนี้นั้น เครื่อง PC1 จะสามารถติดต่อ share ข้อมูลกับ PC ที่ 8 ที่ต่อจากคนละ hub ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ ความสามารถหรือความเร็วจะมีการ drop (หมายถึงว่า drop อย่างมาก โดยที่เห็นได้ชัดเจน เมือเที่ยบกับต่อจาก hub เดียวกัน) หรือไม่ครับ
    แล้วถ้าไม่ได้ ผมควรจะต้องแก้ไขอย่างไร เพื่อที่จะทำให้ PC1 ติดต่อกับ PC8 ได้ครับ
    ส่วนเรื่องแชร์ข้อมูล ถ้าอยู่ใน ip วงเดียวกันยังไงก็แชร์ได้ครับ ส่วนเรื่องความเร็ว ก็เร็วเท่าที่ NIC - swicth - NIC ทำได้ครับ

** ข้อควรระวังในการใช้ระบบสายคือ ห้ามให้สายยาวเกินช่วงละ 100 เมตร ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพของสายกับหัวด้วย ยิ่งไม่ดีระยะทางยิ่งลดลง
    รูป รูป

Quote Originally Posted by coonismile View Post
    ขอบคุณคุณ AmaKatsu มากเลยครับ

เป้นข้อมูลที่มีประโยชน์สำหรับผมมากครับ

แล้วคุณ tomodify ครับ
    อยากถามว่า ใช้ router และ hub ของยี่ห้อไหนอยู่เหรอครับ พอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ
    แล้วความเร็วเป็นอย่างไรบ้าง การทำงานมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
    router ใช้ micronet ครับ
    เปิด 24/7/365 ไม่่ค่อยมีปัญหาครับ
    ส่วน hub ใช้ 16 port smc กะ d-link อย่างล่ะตัว
    มันประกันตลอดชีพไม่ต้องกลัวครับ
    งบเยอะเล่น gb ไปเลยครับ

ขอบคุณคุณ Puuga นะครับสำหรับรูปที่วาดให้ดู

ขอบคุณคุณ Tomodify นะครับสำหรับคำแนะนำ
    แล้วไอ้ hub gB นี่ราคาประมาณเท่าไรเหรอครับ แล้วจะได้ความเร้วที่สูงกว่าเหรอครับ

Bookmarks

Bookmarks