Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา Format c: ไม่ได้ (ช่วยที)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา Format c: ไม่ได้ (ช่วยที)

หนู ไม่สามารถ format drive c ได้ ทั้งจากการ
    บูตแผ่น Window หรือ MS DOS หรือ การคลิกขวา
    หนูต้องทำการแก้ไขยังไงค่ะ
    แต่สามารถลง window ได้
    แต่เพราะโปรแกรมที่เคยลงก่อนลง window ใหม่ยังอยู่
    แต่อยากลบแล้วลงใหม่ทุกอย่างเพราะว่า กลัวมันมีไวรัส
    พี่ๆ ช่วยหาวิธีแก้ที่นะค่ะ

ก็ format ตอนที่กำลังเลือก drive ที่จะลง windows ไงครับ
    ตอนเลือก drive ถ้ามี windows อยู่แล้วมันจะลเือกให้ auto นั้นคือมันจะขึ้น drive c drive เดียว ตรงนั้นให้กดปุ่ม esc มันถึงจะเลือก drive ได้ แล้วมีคำสั่ง format ให้

Comment

ตาม rep บน
      ถ้าไม่ esc ออก จะเป็นการลง 2 os

Comment

นั้นแหละค่ะ format ไม่ได้
        ตอนนี้ลบเหลือwindowตัวเดียวแล้ว
        แต่ก้อไม่สามารถ format ได้
        คือมันไม่ยอมให้ format แต่ให้ลง window

Comment

แผ่นวินโดวส์ แผ่นแท้ปะคับ แผ่นโมบางตัวทำไม่ได้
          วิธีสุดท้ายเลย เอาเข้าเครื่องอื่น ฟอร์แมต ^^

Comment

Originally posted by agizeneiei View Post
            นั้นแหละค่ะ format ไม่ได้
            ตอนนี้ลบเหลือwindowตัวเดียวแล้ว
            แต่ก้อไม่สามารถ format ได้
            คือมันไม่ยอมให้ format แต่ให้ลง window
            นั้นแหละครับ ตรงที่ menu format ไม่ขึ้น ให้กด esc ให้ drive อื่นมันขึ้นมาด้วย ถ้านึกภาพไม่ออก ก็หลังกด F8 แล้วนั้นแหละครับ
            ไม่ทราบว่าเป็นแผ่น xp แบบเดิม ๆ หรือป่าว หรือว่าแผ่นโม ใส่ไปแล้วทำให้เองหมด

Comment

ดีลีท พาติชั่น ครับ แล้วสร้างพาติชั่นแล้วจึงฟอแมทอีกที

Comment

1. format ตอนลง windows แหละครับ
                2. บูท windows จาก CD หรือ USB แล้วค่อยคลิ๊กขวา format
                3. ถอด HD ไปต่อกับเครื่องอื่นโดยตั้งให้เป็น Slave แล้วค่อยคลิ๊กขวา format ครับ
                เลือกเอาละกันครับ

Comment

ผมว่า ต่อเครื่องอื่นแล้วจึง นำมาลง ที่เครื่องเราใหม่อีกที น่าจะได้ผลนะวิธีนี้ ผิดถูกอย่า ว่ากันนะครับ 55+

Comment

Working...
                  X