overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: จากกระทู้ที่แล้วเริ่มเล่นเครื่องเสียง พอหาของได้มาประมาณนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member pakmar's Avatar

Default จากกระทู้ที่แล้วเริ่มเล่นเครื่องเสียง พอหาของได้มาประมาณนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ

พอดี ไปรื้อเครื่องเสียงเก่าๆของพ่อ ที่บ้านมาได้ประมาณนี้ น่าจะพอได้อยู่(มั้งครับ) แต่ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้าง
    แนะนำทีครับ

-- ได้ลำโพง Acoustic Research connoisseur 20 USA มาคู่นึงครับเก่าๆ เสียงเป็นยังไงบ้างครับ ตัวนี้ พอ เป็นชุดเริ่มเล่นได้ไหมครับ เทียบกับลำโพงใหม่ๆ

-- เครื่องเล่น Onkyo DX-704 เป็นยังไงบ้างครับตัวนี้

-- แล้วก็สายลำโพง Van-den-hul ตัวนี้ใช้กับ Mx-5021 อยู่ครับ กะเปลี่ยนมาใช้กับลำโพงบ้าน(ถ้าได้ใช้ หุๆ)

?? คือ ผมต้องหา อินทิเกรด แอมป์ใช่ไหมครับ Marantz PM-4001 ตัวนี้พอได้ไหมครับ หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างครับให้มันเหมาะสมกับ อุปกรณ์ ผมน่ะครับ ทั้งราคา และพวกเสียง ประมาณนี้น่ะครับ
    ?? แล้ว แอมตัวนี้ สามารถต่อซับเพิ่ม ต่อ เป็น ลำโพงเพิ่มเป็น 5 ตัวอะไรงี้ได้ป่าวครับ ไม่ค่อยรู้เรื่อง(เหมือนเดิม 555) ครับ
    ?? แล้วต้องหาอะไรเพิ่มอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ จากคนเริ่มเล่น เริ่ม เสียตัง T_T
    รูป รูป

OverclockZone Member pakmar's Avatar

ทุกตัวใช้ได้ น่ะครับ -.- แต่ฝุ่นมันเยอะไปหน่อย ดันๆ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ดอกลำโพงยังดีอยู่มั้ยครับ บางทีอาจเปื่อยยุ่ย รู้สึกจะออกมาสมัยปี 1985

ปล.ผมยังไม่แก่

OverclockZone Member Non-Slim's Avatar

แอมป์ 2 Channel มันฟังเพลงต่อเนื่องลื่นไหลครับ
    เสียงมันพริ้ว ๆ ไหล ๆ
    ไม่ต้องใส่ Sub หรอกครับ

งบประมาณแอมป์แบบเริ่มต้น หมื่นนึงครับ
    Marantz 4001 กำลังขับ 30W ราคา 7900 ครับ
    ราคาใกล้ๆ กันมี Cambridge 340 ราคา 9900
    มี NAD C315BEE ราคา 10800 (40W)

ใจจริง อยากให้ซื้อกำลังขับเผื่อ ๆ ไว้ด้วยน่ะครับ
    ซัก 50W หมื่นกลาง ๆ ครับ

สาย Goldwater ใช้ได้ครับ ผมยังอยากได้อยู่เลย

Gold water ผมซื้อจากบ้านหม้อ อะ หุหุ ร้าน ตัวแทนในซอย

OverclockZone Member xreanover's Avatar

Marantz 4001 กำลังขับ 30W ราคา 7900 ครับ กำลังขับน้อยไปนิด
    ราคาใกล้ๆ กันมี Cambridge 340 ราคา 9900
    มี NAD C315BEE ราคา 10800 (40W)

ตามที่คุณNon-Slimบอกครับ หรือไม่ก็ไปหาในบอร์ดมือ2
    เช่น
    http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=14328 ตัวนี้ถูกโดนใจแน่ๆ
    http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=14305 ชอบเสียงหวานๆก็นี้เลย
    http://noom-hifi.com/webboard/ หาๆดูในนี้ ของมือ 2 ถูกๆเยอะครับ
    Last edited by xreanover; 26 Feb 2009 at 23:41:11.

ขอบคุณท่านเรป บนมาก ที่ให้เวป ดีๆ

แล้วตัว ยามา5 ทำไมมันถูกล่ะครับ มัน ดีน้อยกว่าตัว Marantz 4001 ยังไง เหรอครับ

แล้วมันกำลังขับ เท่าไหร่เหรอครับ ทำไมมันเยอะจัง

integrated "Yamaha"รุ่น CA510 กำลังขับรวม 210 วัตต์

---แล้วสมมุติ ถ้าผมจะใช้กับคอม ผมต่อ line out จาก digital music SX เข้าแอมป์ จากแอมป์ ต่อสายเข้าลำโพง ผมเข้าใจถูกปะครับ---
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member xreanover's Avatar

ก็ของมันเก่าอ่าครับ(เก่ามากกกกก)

และอีกอย่างแนวเสียง อย่ามา5 (ยามาฮ่า ) มันออกไปทางสด สดจริงๆนะเลย ไม่ค่อยนึ่มหูเท่าไหร่

โดยส่วนตัวแล้วผมแนะนำเป็น NAD รุ่นไหนก็ได้ครับ เสียงดีมากเป็นชุดเริ่มต้นที่ดี กลางๆดี

http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=14023
    http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=13594
    http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=13075

ลองโทรคุยดูครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

Van-den-hul รุ่นไหนครับกำลังจะซื้อมาใช้อยู่เลยยี่ห้อนี้ ถามเผื่อครับ อิอิอิ

Integrated NAD-3155 กับ NAD 320BEE

ต่างกันตรงไหน บ้างครับ

โทษทีครับถามมาก ครับแต่อยากรู้ >_<

******ผมใช้ vandenhul Gold water น่ะครับ******

NAD-3155 กับ NAD 320BEE

320BEE 50w ครับ เป็นรุ่นฉลองครบรอบกี่ปีจำไม่ได้ละ เสียงดีมากตอนนี้ไม่มีขายแล้ว มีก็แต่มือ 2

NAD-3155 เก่าเกม w อาจจะน้อยกว่ามั้งไม่แน่ใจ แต่รุ่นเก่าๆของ NAD นี้เสียงดีเอาเรื่องครับ
    Last edited by xreanover; 27 Feb 2009 at 01:47:37.

ขอถามอีกได้ป่ะครับ -.-

เห็นพ่อผม บอกลำโพงข้างบน มันขับ 60 ต่อข้าง

แล้ว 320BEE 50w จะขับไหว ไหมครับ

OverclockZone Member

หาแอมเกินไว้ก่อนดีกว่าครับ
    แต่ NAD มีชื่อเสียงด้านกำลังสำรองอยู่แล้ว

สบายครับ

60w มันต้องดู OME ด้วย 4 รึ 8

ยิ่งรุ่นเก่าๆ ขับไม่ยากเท่าลำโพงตู้ปิด ตั้งพื้น

จากที่ดูรูปผมว่ามันเป็นตู้ใหญ่ เอาเรื่อง แต่ไม่หน้าจะขับยาก

ต้องถามก่อนว่าขอบมันยังไม่ลาโลกไปแล้วนะครับ กี่10ปีแล้วนั้น -.-

ผมว่าวัดตู้มาดีกว่าสูงกี่นิ้ว รุ่นเก่าๆมักจะเน้นใหญ่เข้าว่า ดังเอาไว้ก่อน

ลำโพงรุ่นใหม่ๆ มักจะเน้นที่คุณภาพเสียง ตัวเล็กเสียงดี เช่น ว่างหิ้ง ตั้งโต๊ะ ใช้ขาตั้ง

กลางแหลมดี ซับไม่ต้องมากจะทำให้เพื่อนบ้านเหม็นขี้หน้าเราปล่าวๆครับ
    Last edited by xreanover; 27 Feb 2009 at 01:31:37.

คงไม่ลาโลก มั้งอะครับ ยังเห็นพ่อเปิดอยู่เลยปีที่แล้ว ที่บ้านเก่า ตอนนี้ย้ายมาแล้ว เลยเอามาด้วย

(แต่พ่อดันไม่เอาแอมมาซะนี่(Nakamichi) เลยต้องหาซื้อแอม ใหม่เลย

ว่าแต่ลำโพงมันก็ใหญ่ใช้ได้อะครับ หนักพอควรเลย มันควรจะวางยังไงดีอะครับ โต๊ะก็คงไม่ใช่ ขาตั้งก็มันใหญ่ -.-

ขอบคุณทุก ข้อมูลครับ NAD นี่แหละ มีเวลา จะสอยเลย

OverclockZone Member thanthod's Avatar

ลองดูcec3300r เป็นตัวเลือกครับ โมได้อีก เหอๆ

เคยไปลองฟังจับคู่กับBR2 ตอนนั้นว่าจะซื้อ ตอนนี้ เลี้ยงเมียให้ไหวก้อเหนื่อยแล้ว 5555
    nuforce iconก็น่าเล่นนะครับไม่ถึงหมื่น แต่แค่12w มีภาคหูฟัง usb dac amp ครบ เสียตรงสายลำโพง ดันเป็นขั้วสายlan - -

cec3300r ราคามันโหดไปสำหรับชุดเริ่มต้นอ่าครับ คุณ thanthod

21,500 บาท ถ้างบถึงก็ไม่ว่ากันครับ

แล้วลำโพง ใหญ่ เก่า เสียงสู้ลำโพงใหม่ เล็กๆ ได้ขนาดไหนครับ

** http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=14346 **

แล้วจากกระทู้นี้มีตัวไหนน่าสนใจบ้างไหมครับ ?? ไม่ค่อยรู้เรื่อง (อีกแล้ว) = =

TRIO (KENWOOD) INTEGRATED AMP วินเทจ KA-5300 ใช้ไฟ 110VAC JAPAN ตัวนี้น่าสนไหมครับ สวยดี เขาโฆษณาไว้เยอะ
    แล้วกำลังขับเยอะไหมอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by pakmar; 27 Feb 2009 at 12:43:44.

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Acoustic Research connoisseur ตัวนี้ ไม่ต้องใช้ซับเลยครับ ความฉับไวอาจสู้ตู้เล็กๆไม่ได้ แต่ความหนักแน่นนี่กินกระจาย หาแอมป์กำลังถึงๆหน่อยมาขับ พวก 30-50 w อาจไม่ค่อยพอครับ

อ่า ... แล้วใช้แอมประมาณตัวไหนดี อ่า ครับ

ลำโพง Acoustic Research connoisseur 20 สูง 17.5 นิ้ว กว้าง 11 นิ้ว อ่ะครับ

ขอบคุณทุกความเห็น ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks