คือผมไม่รู้ว่าจะหาสาเหตุยังไง ที่ว่าลงวินโดว์สวิสต้าแล้ว มันช้ามาก ไม่ผ่านซักที อาการก็คือ พอหลังจากที่ผมลงไปแล้วซักพัก ไฟก็ไม่กระพริบ แล้วนานมากเลย (ยังไม่ถึงขั้นตอนที่ต้องใส่ ชื่อ พาสเวิอดนะ) มันก็ค้างอยู่อย่างนั้นเลย แล้วพอผมฟังดูใกล้ๆๆ ก็ได้ยินเสียงออกมา แกรดๆๆๆ เหมือนกับว่าสายพาน มันอ่อนลงอ่ะครับ บางครั้งแค่ผมใส่แผ่นวินโดว์สวิสต้าค้างไว้มันก็ยังมีเสียงเลย ลองมาหลายเวอชันแล้วครับ ก็อาการเหมือนเดิม แต่ว่าพอผมเอาให้มันอ่านแผ่นดูหนัง ดูคาราโอเกะ หรือ ไรท์แผ่นทีละมากๆๆ มันก็ไม่มีอาการผิดปกติแต่อย่างใดเลยนะครับ แปลกจริงไม่รู้ต้นตอมันมาไง (สำหรับวินโดว์สที่ผมลงไม่ได้ พอเอาไปลงเครื่องเพื่อนก็ได้นะครับไม่มีปัญหาเหมือนกัน)

ปล. ใครช่วยตอบก็ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ อ้อ DVD ที่ผมใช้อยู่เป็นของ Asus SATA นะครับ