overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: มีเสียบฟึ้บๆ ออกมา จอดับ+restart ภาพเน่าบางช่วง ช่วยทีคับ

OverclockZone Member cashbcc156's Avatar

Smile มีเสียบฟึ้บๆ ออกมา จอดับ+restart ภาพเน่าบางช่วง ช่วยทีคับ

ครับ สวัสดีครับ
    พอดีผมเคยประสบอาการเหล่านี้ มาแล้ว ครั้งนึง ซึ่งผมได้มาโพสถามพี่ๆ ก็ได้คำตอบว่ามันเจ้ง(fx5200) ผมก็เอาไปเคลมครับ ก็เอามาใช้ได้ ปกติ พอดีได้การ์ดจอradeon9600 pro จากเพื่อนมา เลยเอามาใช้แทน ส่วนตัวที่เลคมมาผมก็เอา ไปใส่เครื่องเก่า
    ครับradeonpro ยอดเยียมมาก แต่ตอนที่ใส่แรกๆ มักจะมีอาการจอดับๆ ผมก็มานั่งดู ปรากฏว่า ใส่ไม่แน่นครับ ก็เลยถอดใส่ใหม่ (ใส่ยากจริงแฮะต้องเงะ caseด้วย)ใช้ต่อๆ ใช้ไปเรื่อยๆ(เกือบ 2 เดือน) ผมก็เจอปัญหาอีกครับ คือมันชอบดับๆ แล้วมักจะมีเสียง ฟื้บๆๆเวลาALT+TAB สลับหน้าจอ เหมือนช็อตเลย แต่ไอ้เราก็ไม่สนเล่นต่อไป จนมาไม่กี่วันนี้ อาการมันเดี้ยงเลยครับ คือ เปิดได้แปปเดยีวจอก็ดับ บางทีก็ภาพเน่า เน่าแบบเห็นสีเละๆ ในจออ่ะครับ com ค้างด้วย ผมเลยลองปืดคอมจับๆดู ปรากฏว่าร้อนมากเลยครับ ทั้งๆที่เปิดไป2-3นาที ยังไม่ได้เข้าโปรแกรมไรเลย ผมเลยกึ่งๆฟันธงว่า เจ้งแล้ว
    กะจะเอาไปเคลม ดูสติ๊กเกอร์ เป็นร้านชื่อ M&D ลองsearch ดู เจอในpantip กลับเป็นกระทู้บ่นว่า เคลม ไม่ได่ / เลคมยาก เคลมนาน ใจผมก็ตกไปที่ส้นเท้าเลยล่ะ แย่ละวะ สงสัยเคลมยาก ไอ้เกมก็ต้องเล่นนะเนี่ย เลยตัดใจเอา fx5200 ที่เคลมมา ใช้มาวันนีง จนวันนี้ เอ้ย มันมีอาการแบบ คราวที่แล้วเลยครับ คือเล่นๆยุ่ภาพเน่า (ของตัวเกม) เลยปิดเกมมาเข้าdxdiagดูได้ ภาพ ตามรูปครับ

ผมเลยอยากจะถามพี่ๆว่า
    1. ไอ้อาการแบบนี้ คืออาการ เจ้ง ใช่ไหมครับ?
    2. อาการแบบนี้ มีโอกาสเกิดจากตัว hardwareอื่น ของ คอม ผมหรือเปล่าครับ เนื่องจากอาการมันเหมือนๆกันเลย เอหรือว่าเอาเคลมอันเก่ามาให้ - -
    3. ใครพอทราบข้อมูลร้าน M&D ที่ พันธุ์ทิพย์ไหมครับ ว่าเคลมยากหรือไม่ เป็นอย่างไร ไม่อยากไปเสียเที่ยวคับ
    4. คือคอมพิวเตอร์ของผมเคยเจ้ง มาทีแล้วครับ เนื่องจาก CPUร้อนเกิดเลยทำให้ m/b ไหม ลามไปถึง power supply ผมเลยซื้อ 3 ตัว นี้ใหม่ +HDD เก่า ซึ่งช่างบกว่ามันไม่ต่อยจะดีแล้ว ผมอยากรู้ว่า มีโอกาสที่HDD ตัวเก่าของผม จะทำให้เกิดปัญหาเหล่านี้ไหมคับ
    ปล. ช่วยทีนะครับ ใครตอบได้ข้อใหนช่วยตอบผมที ผมกลัวว่าคอมพิวเตอร์ผมจะเจ้งอีก TT

M/b ผมเพิ่งซื้อมาใหม่เหมือนกันนะคับ แล้ววิธีเช็คนี่เช้คได้จากใหนบ้างคับ?
    Last edited by cashbcc156; 9 Mar 2007 at 00:06:38.

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

เมนบอร์ดครับ ลองเช๊คดูด้วย

OverclockZone Member cashbcc156's Avatar

ขุดๆ

Bookmarks

Bookmarks