Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องที่ใช้การ์ดจอ ATI มันใช้ Chipset ของใครครับ ATI หรือ Intel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องที่ใช้การ์ดจอ ATI มันใช้ Chipset ของใครครับ ATI หรือ Intel

อย่างพวกที่ใช้ ATI HD3470 เนี่ยะใช้ chipset ของใครไม่เห็นมีบอกในแคตตาล๊อกเลย ตอนนี้ดูของ Toshiba ตระกูล M300 อยู่ แล้วมันจะดีสู้ chipset intel พวก PM45 หรือ G45 ได้ไหมครับ

ปกติแล้วถ้าเป็นซีพียูของ intel มักจะใช้ชิปของ intel เองครับ ถ้าใช้ชิปของ ati ส่วนใหญ่จะเป็นซีพียู amd
    การที่ใช้ชิบของตัวเองจะทำให้ระบบมีความเสถียรกว่าการใช้ชิบยี่ห้ออื่น
    Last edited by independent131; 28 Feb 2009, 16:24:43.

Comment

G45 สู้ไม่ได้ครับ ตระกูล intel GMA ปรับ anti-aliasing ยังไม่ได้เลย
      เค้าบอกว่าแรงน้อยไม่รู้จะให้ปรับได้ไปทำไม

Comment

Originally posted by 56K View Post
        อย่างพวกที่ใช้ ATI HD3470 เนี่ยะใช้ chipset ของใครไม่เห็นมีบอกในแคตตาล๊อกเลย ตอนนี้ดูของ Toshiba ตระกูล M300 อยู่ แล้วมันจะดีสู้ chipset intel พวก PM45 หรือ G45 ได้ไหมครับ
        คิดว่าเจ้าของกระทู้คงงงๆ นิดหน่อยน่ะครับ เลยทำให้ถามออกมาทำความเข้าใจยากเหมือนกัน

ตอบตามที่ผมเข้าใจแล้วกันนะครับ ว่า ATI HD3470 เนี่ย มันก็คือการ์ดจอครับ ส่วนที่ว่าในโน๊ตบุ้คส่วนใหญ่นั้น เครื่องมักจะใช้ชิพเซ็ตของอะไร มันก็มีแค่ไม่กี่เจ้า แต่ตามที่คุณบอกว่า Toshiba ตระกูล M300 เท่าที่จำได้จะเป็นชิพเซ็ตของอินเทลแทบทั้งนั้นครับ ส่วนการ์ดจอจะเป็นชิพของอินเทลเอง ATI หรือ NVIDIA นั้นก็แล้วแต่

คิดว่าเจ้าของกระทู้คงสับสนกับชิพเซ็ตควบคุมการทำงาน กับชิพเช็ต VGA ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มดูนะครับ ผมก็ตอบตามความเข้าใจจากการตีความคำถาม ไม่แน่ใจว่าจะตรงใจหรือป่าว และก็บางข้อมูลอาจจะมีความผิดพลาด อยากให้ลองเช็คข้อมูลจากแหล่งอื่นๆ เพิ่มด้วยครับ

Comment

M300 ใช้ชิบเซต ATI M82XT Express Chipset ครับ

การ์ดจอ ATI,NVIDIA ใช้บนชิบเซตไหนก็ได้ครับ

อยู่ที่ผู้ผลิตจะเลือกใช้ ส่วนใหญ่ก็จะคุ้นกับแบบที่อยู่กับชิบเซตอินเทล

เช่น F80S ใช้กราฟฟิคการ์ด ATI 3470 และ CPU อินเทล บนชิบเซต SIS ครับ

โน๊ตบุ๊คเครื่องที่ไม่ได้ใช้ชิบเซตและไวเลสของอินเทล สติ๊กเกอร์หน้าเครื่องจะเป็น Core2Duo,Pentium Dual Core ธรรมดาครับ จะไม่ได้สติ๊กเกอร์เป็น Centrino Duo

ขอยืมสเปคToshiba m300 จากกระทู้ท่านเรย์ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=310734
          Last edited by Sippaphas; 11 Mar 2009, 19:44:13.

Comment

^
            ^
            กระจ่างและแจ่มแจ้ง กันเลยที่เดียว

Comment

Working...
            X