Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ Mouse สำหรับ Notebook หน่อยครับ ใช้ตัวเล็กสำหรับ Notebook เลยดีหรือตัวใหญ่ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ Mouse สำหรับ Notebook หน่อยครับ ใช้ตัวเล็กสำหรับ Notebook เลยดีหรือตัวใหญ่ดี

เคยลองจับ Mouse สำหรับ notebook เลยมันก็เล็กดีนะ แต่ไม่ค่อยเต็มมือยังไงไม่รู้ คนอื่นใช้แบบไหนกันครับ ใช้ตัวเล็กหรือตัวใหญ่แบบสำหรับ PC ครับ แนะนำรุ่นที่เป็น Mouse ไร้สายให้หน่อยสิครับ เป็นแสงหรือ lazer ก็ได้ เอาที่เบาหน่อยไม่หนักแทน ไม่รู้ถ้าใช้แบบแบตลิเธียมจะแพงเยอะไหม ท่าน ๆ ใช้แบบไหนกันครับ รู้สึกดีหรือไม่ดีกับเม้าส์ท่านยังไง

แล้วแต่ครับ ผมมี 3 ตัวนะไม่มีขนาดเล็กสักตัว ด้วยเหตุผลที่ว่าจับแล้วมันไม่ถนัดมือครับ
    3 ตัวที่ว่าคือ Logitech MX-518 1600 DPI ( Optical )
    Wintech Z2 Laser 2200 DPI
    และ Nortek EGOS 10 WL 800 DPI ( Laser )
    ตัวนี้เป็น Wireless ครับเป็นแบบใช้ถ่านนะครับใส่ AAA Evolta หรือจะถ่านชาร์จก็ได้ครับ ทั้ง 3 ตัวใช้ MX-518 กับ Z2 บ่อยสุด เหตุผลเพราะ DPI มันเยอะและไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยนถ่านครับ

Wintech Z2 Laser

Nortek EGOS 10 WL

Logitech MX-518 Series G

พอดีบ้าลายเคฟล่าครับ แฮะๆ
    Last edited by clayzizer; 1 Mar 2009, 06:54:17.

Comment

ผมชอบเล็กๆครับ ยิ่งเล็กยิ่งดี เคยไปเจอเมาส์ตัวเล็กขนาดเท่ายางลบดินสอ ก็ดีใจว่าได้เจอเมาส์คู่ชีพแล้ว

ที่ไหนได้ไม่ถนัดอย่างแรง ทนใช้ได้อาทิตย์เดียวเก็บลงลิ้นชักยาว

ใช้เมาส์ของเดสก์ทอปก็ถนัดดีนะ แต่ขนาดที่ใหญ่มันก็ไม่เข้ากับโน้ตบุ๊คอีก เกะกะเวลาเคลื่อนย้ายด้วย

ก็เลยขอแนะนำว่าเลือกแบบที่ไม่เล็กไม่ใหญ่ไปละกัน และเมาส์ laser ใช้งานดีกว่า optical แบบรู้สึกได้

Comment

ผมว่ามันแล้วแต่งานที่รูปแบบการใช้ด้วยนะครับยิ่งใช้ทำ Photoshop อะไรเทือกนี้น่าจะเลือกที่ถนัดมือมากกว่าครับ

Comment

คือ มันเอาไว้ใช้งาน รูปร่าง ขนาด ขึ้นอยู่กับความเหมาะมือ ของ คนใช้มากกว่า จะไปคำนึง ขนาดเป้นตำเลข นะ

มันมีตั้งหลายขนาดหลายรูปแบบ ไปลองจับๆ เอาที่คิด ว่าจับแล้ว รุ้สึก คล่องมือ ดี น่าจะดีกว่า

ถ้าคิดว่าเล้กๆ พกพางา่าย ก้คงไม่มีใคร พกเม้า ใส่กระเป้าเสื้อ หรือกางเองหรอก อย่างดีกะยัดใส่เป้โนทบุค มันไม่ส่งผลต่อ ขนาดของเป้ มากหรอก เม้าอะ

ถ้าคิดต้องการให้มันเล้กๆ ผมว่า หัดใช้ tauchPAD ให้ชำนาญเลย น่าจะดีกว่า นะ

Comment

ปกติผมใช้กับ Logitech G7 อะครับ ^^

แต่ตอนนี้เข้า 0 มันถึงเวลาของมันและมั้ง ฮาฮา

Comment

ตอนนี้ใช้เมาส์ของ Logitech ของโน๊ตบุ๊ค ตัวที่เป็นเลเซอร์ครับ
              ไซส์กะลังพอดีมือเลย ยี่ห้ออื่นรู้สึกว่ามันอันเล็กไป จับไม่ค่อยถนัด ^^"

Comment

หาขนาดที่เหมาะมือท่านดีที่สุดครับ อย่างที่คุณ Violent กล่าว
                ส่วนเรื่องเทคโนโลยีนอกเหนือจากโจทย์ที่ให้นั้น
                ถ้า NB ท่านมีระบบ Bluetooth ก็น่าจะหาเมาส์ไร้สายที่มีระบบนี้
                มาใช้ดูครับ เพราะ Bluetooth จับสัญญสาณแม่นดว่าแบบไวเลสทั่วไป
                ( ถึงมันจะเชี่ยมกันด้วยระบบไวเลสเหมือนกันก็เถอะครับ ) มันจะล๊อก
                ตัวเมาส์และชื่อชัดเจน จะได้ไม่ต้องติดขั้วไวเลสคาใน USB ด้วย
                เท่ากับคุณต่อเมาส์โดยไม่เสียช่อง USB และก็ไม่ต้องรำคาญหรือกังวล
                เรื่องสายเมาส์กับระยะทางการใช้เมาส์ ( เผื่อติดกับ TV ดูหนังนอนบนเตียงใช้เมาส์เป็นรีโมท )
                ส่วนความละเอียดของเมาส์ผมไม่ค่อยสันทัด รู้แต่หาได้ควรใช้แบบเลเซอร์มากกว่าแบบออปติคัล
                เพราะมันสามารถทำงานกับพื้นวัตถุได้หลากหลายกว่า

ส่วนตัวผมใช้ Bamboo fun เมาส์ปากกาของ Wacom ครับ ( เพราะผมเป็นกราฟฟิกด้วย )
                แต่ถ้าสนใจรู้เรื่องเมาส์ปากกาก็สามารถถามได้นะครับ ( คิดว่ามันไม่เกี่ยวกับโจทย์นี้เท่าไหร่ )

Comment

logitech 550 nano เลยครับสวยดี ขนาดใหญ่กว่า 450 nano นิดหน่อยด้วย

Comment

แล้วแต่การใช้งานครับ ถ้ายกไปข้างนอกบ่อยก็มีตัวเล็กๆ ถนัดมือเอาไว้ แต่ถ้าวางกับที่เยอะๆ ก็เอาตัวใหญ่ๆดีกว่า
                    ของผมใช้2ตัว อยู่กับที่ใช้G5 ออกไปข้างนอกใช้Logitechที่มันแถมมา

ถ้าจะให้แนะนำก็ ตัวใหญ่ๆดีกว่าครับ จับถนัดมือกว่า ตัวWireless ผมใช้ Logitech MX620น่ะนะ ปรับปุ่มตามต้องการได้ด้วยครับ

Comment

ใช้Logitech MX-518 อยู่ครับ ยืมเพื่อนมา
                      เต็มมือดี มีปุ่มเดินหน้า-ย้อยกลับด้วย
                      เล่นเกมดีมากๆครับ

Comment

เหมือนบางท่านครับ

ตามขนาดมือ กับ งบประมาณ ที่มี

จับๆ ดู สบาย ๆ มือ จ่ายเงิน สบายกระเป๋า มีตังค์ซื้อขนมกินระหว่างกลับบ้าน happy ^^ เม้าส์มีสาย ก็ไม่ขี้เหร่นะ

Comment

เล็กนัก..ก้อม่ายดี..ล้วงหายาก
                          ใหญ่จัด..ก้อตกเป็น..เป้าสายตา

เอาแบบ..พอดีๆมือกะลังสวย..ดีกว่าคับ

คว้าหมั่บ..ถนัดมือ ...พริ้ม~*

ฮี่ ๆ ๆ

Comment

เเล้วแต่ถนัดมือเเล่ะครับ

เปนผมไม่ค่อยได้พกพาไปไหนบ่อยมาก

(หรือถ้าพกพาก้อไม่ได้เอาเมาส์ไปด้วย)

ผมเลยเลือกใช้แบบอันใหญ่ครับ

Comment

Working...
                            X