overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: อายุการใช้งานหลัง OC

OverclockZone Member alexaob's Avatar

Default อายุการใช้งานหลัง OC

สมมุติอายุการใช้งาน 5 ปี เราจะนับเวลายังไงครับ นับเวลาเฉพาะตอนเปิดเครื่องใช้งานหรือว่านับเวลารวมตอนยังไม่เปิดเครื่องด้วยครับ.thank

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อยากรู้เหมือนกัน
    เเต่เปลี่ยน CPU รายเดือนเลยเรา ^^"

OverclockZone Member DOGMA's Avatar

ลดลง 30% เห็นจะได้ครับ
    แต่ถ้าอัดไฟมากไปก็น่าจะลดลง 70% เลยระครับ

OverclockZone Member alexaob's Avatar

เข้าใจที่ผมถามนะครับ(เขียนเองยังงงเอง)ประมาณว่า สมมุติเปิดคอมวันละ 1ชั่วโมง 24วัน = 24ชั่วโมง
    อย่างนี้เราซื้อคอมมา 24วัน แต่ถือว่า เราใช้จริงแค่ 1วันไช่ไหมครับ.

OverclockZone Member one's Avatar

ผมว่ามันไม่หมดอายุนะ อิอิ...ซีพียู Pentium MMX 166MHz อายุเกือบ 15 ปีแล้ว ทุกวันนี้ยังเปิดไช้งานได้อยู่เลย
    ซีพียูถ้าเราใช้งานในสภาวะปกติอายุการใช้งานมันเกิน 5 ปีอยู่แล้ว แต่ส่วนมากจะใช้ไม่ถึง 5 ปี ก็เปลี่ยนกันหมดแล้ว
    ส่วนการนับนั้นผมคิดว่านับตั้งแต่วันแรกประกอบลงเมนบอร์ดแล้วเปิดใช้งาน เหมือนกับขนนถ้าเราไม่แกะห่อก็อยู่ได้นาน
    ถ้าแกะแล้วไม่กี่วันก็เสีย อิอิ..แบบนี้หรือป่าว

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

ผมว่านานน่ะ อาจจะน้อยลงกว่าเดิม แต่คงใช้ไม่ถึง
    เครื่องผม ตามลายเซน ใช้มานานครับ เปิดคอมตลอด 7.30 -02.00 ทุกวัน ตั้งเวลา เปิด-ปิด ไว้ บางวันมากกว่า มันไม่เป็นไรเลยครับ นี่ก้อคงปีกว่าๆแล้ว ไม่มีอะไรเสีย มีแค่ sound card กับ dvd - rom ที่ไม่เกี่ยวไรกะการ OC เลยไปก่อนแล้ว นอกนั้นยังคงอยู่ดี ไม่เคยค้าง หรือ จอฟ้าเลยด้วย

เปรียบเหมือนขนมเหรอ.อืม..ถ้าocแล้วถึงเหมือนขนมที่ถูกแกะต่างหาก.ผมเดานะ.5+

คงยังไม่ได้ข้อสรุปเนอะ.เพราะบางตัวไช้มา 15 ปีก็ยังไม่เป็นอะไร.
    เครื่องน้องสาวประมาณ9-10ปีก็ยังเปิดไช้เล่นเน็ตอยู่ทุกวัน.ไม่เป็นอะไร.
    เครื่องผมประมาณ5-6ปีocตลอดก็ไช้ดีอยู่.
    แล้วใครเป็นคนกำหนดเนี่ยว่าของชิ้นนี้อายุการใช้งาน5ปีบ้าง8-10ปีบ้างถ้าocแล้วจะสั้นลงเหลือ4-5ปีอะไรอย่างเนี้ย
    หรือพูดตามๆกันมา.มันทำให้มือใหม่กลัวการocหรือจำไปบอกต่อผิดๆว่าocแล้วอายุการใช้งานคอมจะสั้นลงเหลือ4-5ปีแต่เพื่อแลกกับความแรงก็น่าลองเพราะใช้คอมไม่ถึง5ปีก็เปลี่ยนใหม่ล่ะ.ทั้งที่มันocใช้10-15ปียังไม่เป็นไรเลย .งงครับ.

OverclockZone Member vonbin's Avatar
    ทำเนียบขาว ชั้น 2 ห้องที่ 3 ทางขวามือ ประตูห้องสีฟ้า

CPU พังยากกกกกก คับ ถ้าเราไม่อัดไฟเเบบบ้าๆบอๆ ถ้าใครใช้จนพังนี้คงต้องหาเวลาไป รดน้ำมนต์เเล้วละคับ

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

เอาใจใส่

รักษาสุขภาพ

หัวเราะบ่อยๆ

ก็ยาวแล้ว

[ คนเราจะตายตอนไหนยังไม่รู้ แล้วอุปกรณ์ เราจะรู้เหรอว่าจะพังตอนไหน = = ]

ปล. ไปกิน MK ละ หุหุ

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

รู้แต่ว่า โอซีแล้วเบื่อซีพียูเร็ว เปลี่ยนใหม่ก่อนพังทุกที

ps000000
    Guest

อายุสั้นเกิดจากใช้ไฟเกินสเป็ค และ ความร้อนสูงเกินสเป็ค สั้นลงแค่ไหนตอบยากครับ ยกเว้นแต๊บ พังทันตาเห็น

OverclockZone Member HomeAudioSystem's Avatar
    คลองสาม คลองหลวง

อัดไฟได้ แต่อย่าให้ร้อนเกิน 73 องศา ก็อยู่นานแล้ว

OverclockZone Member TAKAHACHI's Avatar

ของผมไม่ OC เปิดแตกไฟล์ วินอาร์ปาไป 91 องศาแล้วครับ มันจะพังไวป่าว ถ้าธรรมดา ก็80+

OverclockZone Member tarron's Avatar
    แยกเกษตร - ถ.นวมินทร์

หรือว่าคล๊อกแล้ว อายุ CPU ลด จะเป็นแค่ทฤษฎี .....

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ไม่ต้องไปสนหลอกครับว่าอายุจะลดลงเท่าไร เราเอามา OC พอมีซีพียูตัวใหม่ออกมาเดี๋ยวเราก็เปลี่ยน

Bookmarks

Bookmarks