Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อเครื่องใหม่มาเล่นเกมส์ ควรเน้นที่อะไรดี cpu กับ vga

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อเครื่องใหม่มาเล่นเกมส์ ควรเน้นที่อะไรดี cpu กับ vga

กับลังจะซื้อเครื่องใหม่(อีกครั้ง)ครับเมื่อก่อนไม่ค่อยๆได้เน้นการทำงานด้านใดด้านหนึ่งเป็นพิเศษ คือ
    ซื้อมาแบบจับฉ่าย เลยอยากจะถามท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ ว่าถ้าผมจะซื้อคอมซักเครื่องมาเพื่อเล่น
    เกมส์โดยเฉพาะ ผมควรจะเน้นที่อุปกรณ์ ตัวใหน? มากกว่ากันครับระหว่าง CPU กับ VGA ครับ แล้ว
    เรื่อง DUAL CORE CPU นี้จำเป็นมากใหมในการเล่นเกมส์? CPU กำลังดู ๆ อยู่ตอนนี้ ถ้าเป็นฝั่ง
    INTEL ผมสนใจ C2D E6300 ส่วนทางด้าน AMD ก็เป็น X2 3800+ ครับ เกมส์ที่ผมเล่นส่วนใหญ่
    จะเป็นแนว FPS กับ RTS และก็พวก แข่งรถ ครับ ส่วน VGA ผมก็ดูๆ 8800GTS ที่เอาหน่วยความ
    จำออกครึ่งหนึ่งครับ แต่ก็รอดูว่าพอ CRYSIS ออกมาแล้วจะเป็นอย่างไง ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

VGA
    RAM
    CPU

6300 ดีกว่า 3800+

แต่ 3200+ หัวเดียวก็เล่นได้ครับเหลือๆ

Comment

เป็นผมยังไม่ซื้อ รอดูเชิงCRYSISก่อน

Comment

C2D E6300 แรงแล้วคับ

เหลือๆ เลย

Comment

จะเล่น 8800 อย่าลืม+ค่า PSU ซัก 7-8000

Comment

600wก็พอแล้วมั้ง 5500อะ

มีอีกเรื่องที่ต้องเน้นครับ ตัง อีกอย่าง พอ8900ออกมา 8800 ก็เป็นหมาหัวเน่า เหมือน7800นั่นแหละครับ

Comment

ไม่อยากคิด แต่ไปคอมจะกินไฟเท่าไรน้า . .

Comment

มานคงไม่มากเกินไปหลอก อนาคต 700wอาจจะเป็นพื้นฐาน ราคา อาจจะตัวละไม่กี่ตังก็ได้ แต่คนผลิตก็น่าจะทำออกมาให้ประหยัดไฟแหละ

Comment

อยากให้ยิ่งทำยิ่งประหยัดไฟมากกว่าง่ะ

Comment

CPU เอากลางๆครับ อย่าให้ขี้เหล่เกิน ไปเน้น VGA ดีกว่า เกมที่เน้น CPU มากกว่าหรือพอๆกับ VGA มีน้อยมากครับ (เช่น Neverwinter Night 2)

Comment

Ram กับ Vga ครับเน้น สองตัวนี้ไว้เยอะๆ

Comment

ความเห็นผม cpu กับ vga ต้องไปด้วยกัยได้ครับ

ไม่งั้น ถ้า cpu ห่วย การ์ดจอแจ่มๆ มันก็ใช้ความสามารถของการ์ดจอ ไม่ได้เต็มที่
                        กลับกัน ถ้า cpu ดีๆ การ์ดจอห่วยๆ ก็ตรงกันข้าม ภาพที่ออกมาไม่สวย

เป็นผมจะเลือก cpu ระดับกลางๆ แล้ว อัด การ์ดจอ แจ่มๆ แทนครับ

Comment

ผมว่านะ Game request spec Max,min ของ cpu เท่าที่ดู max=P4 3.0-3.2 ram =1g
                          graphics card จะกำหนด ที่ 1024x768 1gเป็นส่วนมาก (ไม่ค่อยสวย)
                          ถ้าจะเอาเล่นแบบละเอียดๆ(lcd19นิ้ว) ผมคิดว่า มันขึ้น graphics card ไม่งั้นคงไม่ pci-e *2slot แถมมาให้หรอกครับ

Comment

VGA
                            RAM
                            CPU

Comment

Working...
                            X