Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เล่นเกมส์แล้วกระตุก กึกกึก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เล่นเกมส์แล้วกระตุก กึกกึก

อาการคือ เวลาเล่นเกมส์ พอเราหันจอไปทางขวา หรือซ้าย มันจะกระตุกกึกกึก แล้วก็เล่นได้ลื่น เป็นทุกเกมส์เลยครับ เช่น gear of war / crysis / สามก๊ก6 / pes2009 (ฉากปฏิทินเลื่อนแมทช์แข่งที่มันเป็น 2D ยังกระตุกกึกกึกเลย)

อย่างวันนี้เล่น Bioshock 1280x1024 ปรับสุดหมด no AA ในเกมส์เวลาปกติ FPS อยู่ที่ 60 พอจะเดินเข้าไปอีกห้องนึง มันตกลงเหลือ 19 -20 แล้วก็กระตุกๆ ต้องยืนเฉยๆซัก 2-3 วินาที FPS จะขึ้นมาที่ 60 เหมือนเดิม แล้วก็จะหายกระตุก

ก่อนหน้านี้ตอนลง window ใหม่ๆไม่เป็นนะครับ เล่นลื่นมาก

มันเป็นปัญหาที่แรม หรือว่า Hdd อ่านข้อมูลไม่ทันรึเปล่าครับ ผมงงมากเลย

แต่เกมส์ที่กล่าวมาเล่นแล้วไม่มีอืดเลยนะครับ Fps ที่ได้ 50+ ตลอด มันมาเสียอารมณ์ก็ตรงที่กระตุกกึกกึกเนี่ยหละครับ ลองดู spec ผมนะครับ

************ ได้ลอง scan Virus Trojan Defrag แล้ว ไม่หายครับ เหลือแค่ลง Window ใหม่

spec
    CPU : Intel E5200 2.5 Ghz OC~3.0 Ghz
    MB : Gigabyte G31M-ES2L
    Ram : DDR2 4 GB Bus 800
    VGA : EVGA 9800 GTX+ 512 Mb
    HDD : Seagate Sata 320 Gb.
    DVDRW
    PSU : Raidmax 530 Watt.
    Last edited by joebrazil; 1 Mar 2009, 22:24:04. Reason: พิมพ์ไม่ครบ

ได้เปลี่ยน ไดรเวอร์ VGA มั่งป่าวคับ

Comment

ลองลงไดร์เวอร์ใหม่ ถ้าไม่หายก็ลงวินโดว์ใหม่ดูครับ

อาจจะโดนของแรง -*-

Comment

ตอนเกมส์มันกระตุกลองดูที่ไฟ HDD มันโหลดอะไรรึเปล่า ลองหาดูว่ามันโหลดอะไรแล้วจัดการมันซะ
        หรือใช้ System Restore กลับไปวันที่ยังเล่นได้ปกติ

Comment

ปิด cpu throttling ใน bios ครับผมก็เคยเป็น แต่ผมใช้ amd นะ

Comment

Working...
          X