overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: อยากทราบวิธีลดความร้อนโนทบุ๊กครับ ร้อนจี๋เลย

OverclockZone Member

Default อยากทราบวิธีลดความร้อนโนทบุ๊กครับ ร้อนจี๋เลย

ปกติไม่ได้ใช้เล่นเกม วันนี้มีเพื่อนให้แผ่นมา ลองเล่นประมาณ 20 นาที ขึ้นมาตามรูปเลย

เครื่องผมนี่ร้อนง่ายมาก เวลาใช้งานโปรแกรมเยอะๆ ก็ร้อนพอสมควร แต่ไม่ถึงขนาดนี้ ผมก็ใช้

วิธีปิดเครื่องรอเครื่องเย็นสักพักก็มาทำงานต่อ แต่บางทีมันก็เสียเวลา ยิ่งเวลางานเร่งๆ

เครื่อง HP DV2700 &DV2917TX ครับ

ขอบคุณครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member artbum's Avatar

เอ่อ ว่าแต่ท่านใช้เครื่องนี้มานานยังครับกี่เดือน กี่ปีแล้ว... 8400 gs ร้อนแบบนี้น่าจะเป็นความร้อนปกติมั๊งครับ ความร้อน ต่ำสุด สูงสุดมันก็ไม่************************งกันมากนิครับ แบบนี้สบายใจได้ รอท่านอื่นๆมาตอบด้วยละกันนะครับ มีหลายท่านในบอร์ดนี้ที่ใช้ 8400gs อ้อ เรื่องความร้อนก็ลองหา แท่นรองน่ะครับที่มีพัดลมน่ะครับ จะแบบไหนก็ลองเลือกเอาที่ถูกใจน่ะครับ ของผมพัดลม 3 ตัวที่มีสีน้ำเงินน่ะ เอามารองใต้เครื่องก้โอเคนะ พอถูไถไปได้บ้าง ราคา 100.- เดียว แต่ถ้ามีงบเยอะลองดูพวก cooler master notepal infinity ดูครับ น่าจะช่วยได้มาก
    Last edited by artbum; 5 Jun 2009 at 11:47:36.

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

มันร้อนยิ่งกว่าเครื่องผมอีกนะเนี่ย

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

ร้อนได้ใจ เหงื่อใหลเต็มมือคับ เมื่อก่อนเครื่องผมก้ร้อนมากครับ แต่ไม่ใช่รุ่นนี้นะครับ

ความร้อนสูงสุดต่ำสุดไม่ต่างกันเพราะผมปิดเกมแล้วเปิด HW monitor ทันทีครับ

ซื้อเครื่องมา สามเดือนครับ อุณหภูมิปกติอยู่ที่ 50 องศาเมื่อใช้งานปกติ

50 องศานี่มีพัดลมแบบรูปข้างบนแล้ว นะครับ บางทีใช้งานกราฟฟิกนิดหน่อย การ์ดจอ วิ่ง ไปที่ 80

ผมก็ปิดเครื่อง รอมันเย็นแล้ว ครับ

ปล.ภาพที่ การ์ดจอ 90 องศาด้านบน คือมีพัดลมรอง 1 ตัว และเปิดพัดลมตัวใหญ่ จ่อโนท บุกอีก 1 ตัว

เปิดเกมแค่ 20 นาทีเอง ร้อนจี๋ เลย ไม่รู้จะแก้ยังไง

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

ปกติดี dv2000มันก็ร้อนแบบนี้หละ ของผมเล่น ไครซี๊ด...100C

OverclockZone Member Blue NarCiSs's Avatar

โหดแฮะ มีแตะๆ 100องศาc กันเลยเหรอเนี่ย -*-

การ์ดจอผม สูงสุดที่เคยเจอ 101 องศาเลยอ่าครับ

โหดกว่าอีก Y-Y

การ์ดจอผม สูงสุดที่เคยเจอ 101 องศาเลยอ่าครับ

โหดกว่าอีก Y-Y

โอ้โห 100 C เลยหรอ งี้หาหม้อต้มมาม่า ได้เลยนะเน่ สุดยอด all in one heh

OverclockZone Member Chow-doii's Avatar

เครื่องผมไง เล่นเกมส์ล่อไป104-106 C
    หลังจากไปเปลี่ยนชุดฮีทซิ้งถึงจะลดครับ
    จาก104-106 เหลือ 84-87Cครับ

OverclockZone Member sakurasong's Avatar

ประโชยน์อีกด้านของโน๊ตบุ๊ค........ก็ใช้ต้มมาม่าไง หุหุ ^^"

Quote Originally Posted by Chow-doii View Post
    เครื่องผมไง เล่นเกมส์ล่อไป104-106 C
    หลังจากไปเปลี่ยนชุดฮีทซิ้งถึงจะลดครับ
    จาก104-106 เหลือ 84-87Cครับ
    เปลี่ยนแล้วประกันหลุดมั้ยครับ อยากเปลี่ยนเหมือนกัน เล่นเกมส์ทีนึงร้อนมือมากๆ

OverclockZone Member little_nik's Avatar

Quote Originally Posted by artbum View Post
    เอ่อ ว่าแต่ท่านใช้เครื่องนี้มานานยังครับกี่เดือน กี่ปีแล้ว... 8400 gs ร้อนแบบนี้น่าจะเป็นความร้อนปกติมั๊งครับ ความร้อน ต่ำสุด สูงสุดมันก็ไม่************************************************งกันมากนิครับ แบบนี้สบายใจได้ รอท่านอื่นๆมาตอบด้วยละกันนะครับ มีหลายท่านในบอร์ดนี้ที่ใช้ 8400gs อ้อ เรื่องความร้อนก็ลองหา แท่นรองน่ะครับที่มีพัดลมน่ะครับ จะแบบไหนก็ลองเลือกเอาที่ถูกใจน่ะครับ ของผมพัดลม 3 ตัวที่มีสีน้ำเงินน่ะ เอามารองใต้เครื่องก้โอเคนะ พอถูไถไปได้บ้าง ราคา 100.- เดียว แต่ถ้ามีงบเยอะลองดูพวก cooler master notepal infinity ดูครับ น่าจะช่วยได้มาก
    แหม่ Wallpaper ของ HDX Dragon เลยนะครับเนี่ย มิน่าแรงจนร้อนเลย อิอิ ^^

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

พัดลมบ้านๆเป่าอัดก็ช่วยได้ครับ ^^

OverclockZone Member saksith's Avatar

้hp อิอิ

OverclockZone Member pokei's Avatar

รอทำการ undervolt cpu ดูนะครับ เย็นขึ้นได้ 5-10 c หลักการทำงานคือการลดปริมาณไฟของcpu ลงแต่ยังทำงานที่ความเร็วเท่าเดิมได้คับ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

เมื่อวานของผมเล่นเกมแล้วดับไปเลยครับ

โครตฮา

OverclockZone Member TaO's Avatar

ขอถามก่อนนะครับ..
    ประกันคุณ หมดหรือยัง
    หากยัง ผมคงไม่เสนอตัวนะครับ

เครื่องผม ASUS A6QT 7600go
    เดิมๆ ร้อนจี๋
    หลังจาก mod แล้ว เย็นขึ้นเห็นได้ชัดเหมือนกัน
    ไม่ได้คิดเอา เดาเอา แต่ใช้ NHC เช็ค และก็มีโพสไว้บ้างแล้ว

ถ้าว่าง จะกกลับมาบอก Detail การทำ
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณต้องตอลคำถามของผมก่อนนะ :-)

OverclockZone Member evildead's Avatar

HP ออกแบบเครื่องเยื่ยมจริงๆ เป็นเครื่องต้มไข่ก็ได้ คุ้มดี ฮ่าๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks