overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ถ้าคิดว่า Crossfire ไม่ดี ก็อย่าซื้อการ์ด X2

OverclockZone Member
    BKK. Ladprao or Talingchon

Default ถ้าคิดว่า Crossfire ไม่ดี ก็อย่าซื้อการ์ด X2

เห็นหลายท่านชอบติ crossfire ว่าไม่คุ้ม เพิ่มประสิทธิภาพได้ไม่มาก

การ์ด X2 ทั้งหลายนั้น ไม่ใช่ GPU ที่มีสอง core แบบ CPU แต่เป็นการทำ crossfire สำเร็จบนการ์ด ซึ่งถ้าเอาการ์ด X2 ไปทำ crossfire บนเมนบอร์ดซ้ำอีก การ์ด X2 นั้นจะถูกมองเห็นเป็นเสมือน 2 การ์ด

และประสิทธิภาพการ์ดของ X2 ก็แทบไม่ได้ต่างจากการทำ crossfire ของการ์ดเดี่ยวสองตัวบนเมนบอร์ดเลย

ดังนั้นถ้าใครคิดว่าการทำ crossfire ไม่คุ้ม สู้การ์ดเดี่ยวตัวเดียวไม่ได้ ก็ไม่ควรซื้อการ์ด X2 ในระดับรอง ได้แก่ 4850X2 หรือ 3870X2 จะมีข้อยกเว้นก็คือ 4870X2 เพราะตอนนี้ยังไม่มีการ์ดเดี่ยวที่แรงกว่านั้น

Last edited by galama; 2 Mar 2009 at 08:32:53.

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ที่ว่าไม่คุ้มเพราะว่ามันต้องลงทุนมากกว่า X2 ครับ เมนบอร์ดที่จะใช้ CF + ราคาการ์ดจอ 2 ตัว รวมแล้วแพงกว่าการ์ด X2 ตัวเดียวครับ ไหนจะต้้องเผื่อ PSU ด้วย มันเลยไม่คุ้มครับ

OverclockZone Member nests's Avatar

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    ที่ว่าไม่คุ้มเพราะว่ามันต้องลงทุนมากกว่า X2 ครับ เมนบอร์ดที่จะใช้ CF + ราคาการ์ดจอ 2 ตัว รวมแล้วแพงกว่าการ์ด X2 ตัวเดียวครับ ไหนจะต้้องเผื่อ PSU ด้วย มันเลยไม่คุ้มครับ

OverclockZone Member NorthEastern Man's Avatar
    มรกตนคร เทือกพระศิวะ

มันก็โอเคอยู่นะ 3850 cf
    รูป รูป

อืม....

ที่เคยลอง 3870x2
    กับ 3870 CF นะ

ส่วน 4850 CF นี่พอทราบ แต่ว่า 4850X2 ไม่เคยลองเลย เลยบอกไม่ได้

การ์ดสองใบ? การ์ดใบเดียวสองgpu?

ต่างกันแน่ๆคือ

- ความร้อน การ์ดสองใบ มากกว่า (ภาคจ่ายไฟนะ มาเต็มๆความร้อน)
    - อัตราการสูบพลังงาน สองใบมากกว่า อย่างมีนัยสำคัญให้ต้องคิด (วัดด้วยอุปกรณ์พวกปลั๊กอินมอนิเตอร์ครับ)
    - พื้นที่ในเคสลดลง ต้องจัดการระบบหมุนเวียนอากาศให้ดี ไม่อย่างนั้น ระบบไม่เสถียรเพราะความร้อนเอาง่ายๆ
    - เปลืองพื้นที่ slot อื่นๆ ถ้าเจอบอร์ดที่ดีไซน์มาใกล้ๆกับสล๊อต PCI แล้วเราจำเป็นต้องใช้ ก็คือ หมดสิทธิ์

มันก็แล้วแต่ความพอใจครับ ว่ากันไม่ได้หรอกเรื่องนี้ ป่วยการที่จะไปกระแนะกระแหนกันเปล่าๆครับ เอาเป็นว่า พอใจ มีตังค์ อยากได้ ก็จัดมาแล้วกันครับ เหลือดีกว่าขาดครับ

Quote Originally Posted by Leim View Post
    - ความร้อน การ์ดสองใบ มากกว่า (ภาคจ่ายไฟนะ มาเต็มๆความร้อน)
    - อัตราการสูบพลังงาน สองใบมากกว่า อย่างมีนัยสำคัญให้ต้องคิด (วัดด้วยอุปกรณ์พวกปลั๊กอินมอนิเตอร์ครับ)
    การ์ด X2 กินไฟมากกว่า CF นิดหน่อย อาจเป็นเพราะต้องมีวงจร crossfire อยู่บนการ์ด
    อ้างจาก http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=404129

4870X2 - 264 Watts
    4870 CF - 260 Watts
    4870 - 130 Watts

3870X2 - 171 Watts
    3870 CF - 163 Watts
    3870 - 81 Watts

การ์ด X2 กินไฟมากกว่าการ์ดเดี่ยวสองตัวทำ CF นะครับ

ถ้าใครเห็นว่าการระบายความร้อนเป็นเรื่องสำคัญ การใช้สองการ์ด น่าจะระบายความร้อนได้ดีกว่าเอาสอง GPU ไปอัดไว้บนการ์ดเดียว
    Last edited by galama; 2 Mar 2009 at 11:19:04.

ผมวัดด้วยเครื่องมือเองครับ ไม่ค่อยได้อ้างอิงจากกราฟเท่าไหร่เพราะ ระบบก็ต่างกันแล้วครับ

full load ต่างกัน40 วัตต์ขึ้นไปครับ สำหรับที่เคสเทสดู (ไม่ใช่การ์ดผมสักใบครับ)

40 วัตต์ อาจจะฟังดูไม่เยอะนะครับ แต่มันก็ จ่ายไฟให้ฮาตาริได้ตัวนึงแล้วนะครับ เอาไปพัดให้ตัวเองเย็นๆ จะเป่าอัดเข้าเคสก็ได้ หรือ ถ้าจะฟังให้ดูมีหลักการหน่อยก็ 40 วัตต์ที่เหลือก็คือ โหลดที่ลดลงของ PSU นั่นแหล่ะครับ ไม่นับรวมที่มันผลิตความร้อนออกมาอีก

ส่วน 4850 2 ตัวที่เคยลอง (His TurboX กับ Pwc DDR4)
    idle นี่ไม่เท่าไหร่ครับ แต่ full มี 460 - 480 วัตต์ครับ (เกือบจะถึงลิมิตของ psu) ส่วน 4850x2 คงไม่มีโอกาสได้ลอง (เพราะคนแถวๆนี้ไม่มีใครเล่นกัน)

จริงๆถ้าเอามาเปรียบกัน มันก็เปรียบกันยากนะครับ เพราะ ค่า Vcore ของ GPU บางทีมันก็เซ็ทมาค่าไม่เท่ากัน ผลการกินไฟที่ได้ก็ คุณภาพของอุปกรณ์บนตัวการ์ดก็ไม่เท่ากัน อาจจะดูเหมือนดีครับ แต่จริงๆ อาจจะจ่าย Vcore ต่ำกว่า (ซึ่งก็ลากได้น้อยกว่านั่นเอง) เอาเป็นว่า ลองใช้งานจริงๆดูก็น่าจะทราบครับ คงไม่มานั่งอธิบายอะไรให้มาก

ส่วนความเห็นผมนะครับ การ์ด 2 GPU ในใบเดียว จะดูน่าคบหามากกว่า ถ้าเปรียบเทียบกับข้อดีที่มันมี

นอกเสียจากว่า ท่านมีการ์ดอยู่แล้ว 1 อัน แต่ อยากหามาเพิ่ม อันนั้นก็ไม่ว่ากันครับ (อาจจะงบไม่ถึงในตอนแรก หรือความไม่แน่ใจว่า psu จะเอาไหวหรือเปล่า)

ไม่ได้มานั่งเถียงอะไรหรอกนะครับ แต่ว่า ที่ผมเจอคือ ผลที่ได้มันเป็นอย่างนั้นครับ
    ตอนนี้ก็ เหลือแต่ PWC ddr4 ตัวเดียว ความร้อนลดลงเยอะเลยครับภายในเคส ประกอบกับ บอร์ดมันแต๊บไป หามาใหม่มันเป็นแบบใส่ pci-e ได้สล๊อตเดียว รอเคลมว่างั้น เลยขายไปซะใบนึง (แต่แรงน้อยลงจริงๆ)

ถ้าให้แฟร์จริงๆ ต้องวัด Vcore และ Vmem เปรียบเทียบกันเลยครับ ว่า มันจ่ายมาพอๆกันหรือเปล่า จะได้ลด bias ลงครับ ค่อยมาว่ากันอีกทีในเรื่องของ ความเร็ว core / mem ที่เซ็ทไว้

ผลที่ได้ที่ผมลองคือ มันกินไฟมากกว่ากันประมาณที่ผมบอกไปนั่นแหล่ะครับ จะเชื่อหรือไม่ไม่สำคัญครับ ต้องลองเองครับ จะได้ทราบครับ
    Last edited by Leim; 10 Mar 2009 at 09:54:45.

OverclockZone Member NorthEastern Man's Avatar

ร้อนจริงเล่นเกมแตะดูมือแทบพอง
    (ผมเปิดเคสเอาฮาตาริเป่าครับ)

แต่ว่า ข้อดีของการ์ดสองใบมันก็มีครับ

เช่น

- 2 pcb แยกกันเลย ความร้อนรวมๆบนตัวการ์ดก็ เทียบกันไม่ได้แน่นอน

- บริจ ที่เคยเก็บไว้แต่ในกล่อง ก็จะได้หยิบมาใช้งานลองดูหน่อย

- หาฮีตซิงค์เปลี่ยนใหม่ได้ง่ายหน่อย (แต่ราคา X2 เหมือนกันนะ)

- เงินเริ่มขาดมือ ขายกินไปใบนึง ก็ยังมีเหลือใช้อีกใบไปพลางๆ

- จะได้หาเรื่องซื้อ psu วัตต์สูงๆมาเปลี่ยนกับของเดิม (กรณีเมียไม่ยอมให้ซื้อ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ)

ก็ยังยืนยันเรื่อง งบและความพอใจเป็นสำคัญครับ มันก็ดีกันไปคนละแบบนั่นแหล่ะครับ แล้วแต่ว่า เหตุผลของแต่ละคนจะยังไง ไม่มีถูกไม่มีผิดหรอกครับ มีก็ใช้ๆไป

แลกดีก่า...อิๆ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

CF น่าจะทำให้ชิป north-brigde ทำงานหนักเพิ่มขึ้นนะผมว่า คิดมั่วๆเอาเอง

OverclockZone Member cefiro-a33's Avatar

...........

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

ฮิตาริ ดีสุดย๊อดดดดดดดดดดดดดดดดด

OverclockZone Member P9T's Avatar
    อ.ลาดบัวหลวง จ.อยุธยา และสุพรรณฯ

ผมตัวเดี่ยวลุยโลดเน้อ รอให้เทคโนโลยีมันพัฒนาไปอีกหน่อยเผื่อจะมีอะไรเปลื่ยนแปลงคับ

OverclockZone Member vkennyza's Avatar

ผม 7300gt คับ ประหยัดไฟช่วยชาติ ฮ่าฮ่า

OverclockZone Member toma33's Avatar

ร้อนจริง...เปลืองจริง
    แต่....ผมอยากลองครับ
    ....เห็นเค้าทำกันอยากลองบ้าง
    ตอนนี้บอร์ดผมแตปไปแล้ว 5555+++

OverclockZone Member WatZp's Avatar
    Gulf of Thailand

อย่าไปแคร์ สอยใหม่เลยท่าน

Quote Originally Posted by toma33 View Post
    ร้อนจริง...เปลืองจริง
    แต่....ผมอยากลองครับ
    ....เห็นเค้าทำกันอยากลองบ้าง
    ตอนนี้บอร์ดผมแตปไปแล้ว 5555+++
    ASUS P5KPL/1600 มีช่องให้ใส่การ์ดจอ 2 ช่อง ราคา 2,350 บาท
    (ของผม M3A32-MVP ใส่ได้ 4 ช่อง แต่รู้สึกว่าตอนนี้จะไม่มีแล้ว)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks