overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: รบกวนสอบถามครับ orbit701กับeacan a600-II

OverclockZone Member

Default รบกวนสอบถามครับ orbit701กับeacan a600-II

ผมเน้นฟังเพลงครับใช้กับ sound card sb0100ครับ ออกแนวpop rock,rock ทั่วไป,brit pop ครับไม่ถึงขนาด metalครับ อยากรบกวนสอบถามครับ ควรจะเลือกตัวใหนดีครับ ต้องขอโทษครับที่ถามเพราะว่าไม่มีโอกาสได้ลองฟังครับ แถวบ้านไม่ค่อยมีให้ลองครับ เลยอยากได้ข้อมุลช่วยในการตัดสินใจครับ หรือว่าจะมีลำโพงตัวอื่นช่วยแนะนำได้นะครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

ถ้าในสองตัว ผมเลือก a600-II ครับ เเละงบท่านมีเท่าไหร่หละครับ ในงบอาจจะมีตัวอื่นที่เหมาะกว่าก็ได้
    รอท่านต่อไป....

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

orbit701
    จัดจ่านถึงใจมากมาย ^^

a600-II
    นุ่มลึกน่าหลงไหร

OverclockZone Member leahlover's Avatar

600

พอดีกำลังเลือกระหว่าง0rbit701มือ2แต่หมดประกันแล้วครับราคาใกล้กับa600แต่เป็นของใหม่ครับ เลยลังเลว่าจะตัดสินใจอย่างไรดีครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ท่านใดมีอะไรเสนอแนะได้นะครับ

orbit701 ฟังไม่เคยเพราะเลย สงสัยไม่หูทองพอ

OverclockZone Member kayz's Avatar
    กทม-เมเจอร์รัชโยธิน-บิ๊กซีลาดพร้าว

คุณ จขกท ก้อเหมือนกะ ผมเหมือนเดือนที่แล้ว

แต่ผมมีตัวเลือกอีก 1 ตัว คือ x3 2.1

วันนั้น ผมพกมา 2600 เพื่อจะไปดู 600 กะ x3

พอไปถึง

ผมลองฟัง 600

x3 < ผมสั่งของเค้าแล้วตอนนั้น

เผอิญว่า เดินไปได้ยินเสียง ลำโพงอีกตัว อีกร้านนึง

พอเข้าไปดูครับ มันคือ Orbit 701 ทีหน้าตา ขี้เหร่ เดะ

แต่เสียงของมัน สองตัวที่ผ่านมาเทียบไม่ติด

ทั้งเบส ทั้ง sat

ผมเลยต้องโทรไปยืมตังเพื่อนเพิ่ม เพื่อจะซื้อ Orbit 701 ในราคา เกือบ 3800 (แพงสาด)

แพงกว่า พันกะเสียง ต่างกัน ดินก่า ฟ้า

ผมไม่ลังเล เลยครับ

ตอนนี้ก้อใช้อยู่ครับ

เพื่อนผมใช้ 600 พอมาฟังของผม มันยังบอกเลยว่า เบสสุดยอดครับ (บ้านสะเทือน)

ไม่ใช่แบบงานวัดนะครับ

แต่คุณควรเปิดให้ดังพอสมควรนะครับ มันถึงจะโอเค(ประมาน 9 นาฬิกา นับจาก 6 นาฬิกา)

ถ้าน้อยกว่านั้น เสียงมานไม่ค่อยจัดจ้านเท่าไหร่

ยังไงก้อลองฟังดูก่อนซื้อจะดีกว่าครับ

ปล. หูผมก้อไม่ได้เทพอะไร แต่พอจะฟังออกว่าไหนดีกว่า เท่านั้นเอง

ส่วนตัวผมเลือก Orbit 701
    Last edited by kayz; 3 Mar 2009 at 21:21:02.

ได้ยินมาเยอะครับที่ว่าorbitฟังrockแล้วมันแน่นดีครับแต่ยังไม่มีโอกาสได้ลองฟังเลยครับ แล้วa600ฟังแนวrockมันดีหรือปล่าวครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

600 ผมฟัง silly fool dreamtheater ก็ได้นะ ไม่น่าเกลียด

600 ผมว่าไว้ฟังร็อคเลยหล่ะ แต่เปรียบเทียบกับ orbit ที่เสียงเหมือนไปงานวัด มันก็เลยออกมาเป็นคำว่านุ่มไปซะงั้น

ใจเริ่มมาทางa600แล้วครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ถ้าไม่เชี่ยวจริง อย่ามาใช้ 701 ครับ ด้วยความหวังดี

ส่วนผมเชี่ยว ผมใช้ 701 สบายใจ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

A600 กลางเเหลมเเจ่มกว่าครับ
    Orbit ได้ดีตรงเสียงเบส

รบกวนถามอีกนิดนะครับ a600เสียงเบสเทียบกับ701ต่างกันเยอะหรือปล่าวครับ เพราะว่าจริงๆแล้วผมก็ไม่ได้เปิดดังมากมายอะไรครับ ฟังเพลงในห้องครับ ถ้าเสียงเบสของa600 ไม่ได้แย่มากก็คงเลือก a600ครับ ขอบคุณครับ

ดัน รอความเห็นจากท่านอื่นๆอีกครับ

OverclockZone Member KilleR-Bee's Avatar

A-600 ราคา2000 เพิ่งถอยมาคับ เบสนุ่ม กลาง+แหลม ใสดีคับ(A-500Lเบส มาเป็นลูกๆ) ฟังแนวpop classic R&B เสียงที่ได้ คุ้มกะราคาคับ(สำหรับผมนะ) ไงก้อลองดูท่านอื่นๆคับ

OverclockZone Member FanXfX's Avatar

ผมเชียร์A600llนะเพราะอีกตัวไม่เคยฟัง5555 ผมว่าa600llคุ้มกับเงินที่เสียไปครับ เบสลงลึกดีแต่ไม่เป็นลูกๆดึบๆนะครับ(ส่วนตัว)กลาง+แหลมก็ok
    ปล.คุณภาพ(ดี)ตามราคา(ดี)ครับท่าน555

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ถ้าไม่เชี่ยวจริง อย่ามาใช้ 701 ครับ ด้วยความหวังดี

ส่วนผมเชี่ยว ผมใช้ 701 สบายใจ

แล้วต้องทำไงให้มันเพราะ ท่านเรือ เคยฟังมารับไม่ได้เลยกับที่เค้ามาโปรโมทกันตัวนี้

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ก่อนอื่น ต้องเข้าใจว่า 701 เป็นเครื่องเสียงกลางแจ้ง

กำลังขับสูง ลด volume ลงจนสุดแล้ว มันก็ยังมีเสียงอยู่ดี ไม่เงียบ

เปิดเบาๆ ฟังไม่เพราะ ต้องเปิดดังๆ ถึงจะ work

ไม่มี subwoofer volume เหมือนลำโพงทั่วๆไป มีแต่ให้ปรับ gain เพิ่ม <<

สายแถม สถุลมาก ทั้งสายลำโพง สายสัญญาน สายรีโมท สายไฟในตู้ ต้องเปลี่ยนใหม่หมด ควรใช้สาย shield

ไม่งั้น noise แดก ถ้ามี noise เข้ามากวนในระบบแม้เพียงนิดเดียว noise จะโดนขยายทวีคูณ เหมือนลำโพงกล้างแจ้งทั่วๆไป

OverclockZone Member suek's Avatar

ูู^^

เชี่ยวจริง ครับ ..
    รู้หมดเลย ได้มาไม่ถึง อาทิตย์ ..

หุหุ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks