Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมชอบหาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรมชอบหาย

ผมมีปัญหาอีกอย่างหนึ่งเกี่ยวกับเครื่องของผม แรมมชอบหาย ใส่2gbดูในมายคอมเหลือ1gb ไปร้านแล้วบอกว่าช่องใส่การ์ดเสีัย ไปซ่อมมาเดือนที่แล้ว มาวันนี้เป็นอีก ผมคิดว่าเป็นเพราะวันนั้นผมถอดซัพฟายออกมาแน่ๆเลยไม่เข้า ลองถอดแรมเข้า-ออก ไม่โผล่ ช่วยตอบทีนะครับ

ขอข้อมูลมากกว่านี้หน่อยครับ แล้วในไบออสมันเห็นเต็มป่าวครับ
    ปล.รอท่านอื่นตอบอีกทีครับ

Comment

นื่รูปครับ ในSystem Properties มี1gbอะ ในCPU-Zมี2 อะงง
      Attached Files

Comment

windows modifier ใช่ใหมครับเนี่ย ลองใช้แบบไม่ mo ดูน่าจะดีนะครับ

Comment

ไอ้ตัวนี้เป็นวินโด Xp sp3 ครับ ตอนแรกที่ติดตั้งวินโดนี้ยังไม่มีปัญหานี้นะครับ แรมยังดีเหมือนเดิม ตอนหายทั้งๆที่ในโปรแกรม CPU-Z ยังมีอะครับ ปัญหาเมื่อก่อนคือ เป็นอาการแบบนี้เหมือนกัน ทางร้านบอกว่าช่องแรมเสียอะครับ ไม่รู้ว่าจะตอนนี้จะเป็นแบบเมื่อก่อนหรือป่าว ผมเชื่อว่าแรมไม่เข้าแน่ๆ เมื่อวันนั้นผมได้ถอนซัฟพรายกับแรมออกมา มันก็หายไปเลย มีวิธีตรวจสอบแบบอื่นๆไหมครับ เครื่องผมไม่ได้ mo อะไรสักอย่างเลยครับ ใช้เล่นเกมส์,เข้าเน็ตครับ เป็นไปได้ไหมว่าผมไปเข้าเว็ปเถื่อนที่เป็นสปายอะครับ เมื่อก่อนผมเล่นคาบาลเถื่อน เขาบลอกว่าแรมจะเสีย ผมเล่นไปประมาณ 1เดือนกว่า แรมเสียตามที่เขาบอกเลยครับ นี้เป็นอีกสาเหตุหนึ่งไหมครับที่แรมเสียอะครับ

Comment

ผมก้อเป็นนะ ใส่ 4G แต่มองเห็นเป็น 3.5 ทั้งๆๆที่ก่อนจะใส่ มองเห็น 3G แล้วไปสอยมาใหม่อันสุดท้าย ใส่ไปกลับเหลือ 3.5 ก้องงๆๆเหมือนกันแต่ CPU-Z มองเห็นครบนะ Y_Y

Comment

Originally posted by NoMoreTear View Post
              ผมก้อเป็นนะ ใส่ 4G แต่มองเห็นเป็น 3.5 ทั้งๆๆที่ก่อนจะใส่ มองเห็น 3G แล้วไปสอยมาใหม่อันสุดท้าย ใส่ไปกลับเหลือ 3.5 ก้องงๆๆเหมือนกันแต่ CPU-Z มองเห็นครบนะ Y_Y
              ใช้ 64 บิต สิครับจะได้เห็นเต็ม ใช้32 บิตก็เห็นเต็มที่แค่นั้นละครับ

Comment

วิธีเบื้องต้น

1. ทำความสะอาดแรม
                2.ทำความสะอาด สล๊อตแรม
                3.รีเซ็ทไบออส
                4.แฟลชไบออสใหม่
                5.ลงวินโดวใหม่

วิธีเบื้องต้นสำหรับคนมีของสำรอง

1. ทดลองเปลี่ยนแรม
                2. ทดลองเปลี่ยนเมนบอร์ด ( คนทั่วไปคงไม่มีใครเก็บ MB ไว้สองอันนักหรอก )

สุดท้าย ส่งร้าน ...

Comment

รีเซ็ทไบออส คืออะไร ทำยังงัยครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมมากเท่าไรอะครับ เดี๋ยวผมจะลองทำความสะอาด และลงวินโดนใหม่ครับ ถ้าไม่ได้ก็ส่งร้านตามที่บอกอะครับ

Comment

Originally posted by NoMoreTear View Post
                    +1 64 bit ซะครับ

ทำไมไม่ลองถอดแรมที่ละตัวว่ามันเห็นหรือเปล่า

Comment

อ่อ ช่ายๆตอนนี้ 32 บิต แห่ม ได้ฟามรู้ใหม่ ขอบคุณมากหลายๆครับ (เอ้ยคุณ Roman9441 ป๋มเปลี่ยนการ์ดจอใหม่แล้นนะ ร้อนแรงโคดๆ อิอิ)

Comment

Originally posted by rokinza01 View Post
                        รีเซ็ทไบออส คืออะไร ทำยังงัยครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมมากเท่าไรอะครับ เดี๋ยวผมจะลองทำความสะอาด และลงวินโดนใหม่ครับ ถ้าไม่ได้ก็ส่งร้านตามที่บอกอะครับ
                        ถอดถ่านบน Mainboard ออกสักพักแล้วใส่เข้าไปใหม่

Comment

ขอบคุณมากมากเลยครับ

Comment

ทำความสะอาดแรมครับ ผมเคยเป็น

Comment

นั่นใส่กี่แถวอ่ะครับ แถวเดียว 2G หรือว่า แถวละ 1 G
                              เห็นขึ้นเป็น single ถ้าแถวเดียว นี่อาการน่าเป็นห่วง

Comment

Working...
                              X