overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: คำถามเกี่ยวกับซื้อกล้องมือสอง

OverclockZone Member ditjan's Avatar

Default คำถามเกี่ยวกับซื้อกล้องมือสอง

1 ผมจะรู้ได้ไงว่าเครื่องไม่มีปัญหา ผ่านการตกหล่นมาหรือเปล่า
    2 เวลาซื้อต้องดูที่อะไรบ้าง
    3 ประกันสำคัญมากไหมครับ

วานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับเพราะว่าเป็นมือใหม่ไม่อยากซื้อมือหนึ่ง

OverclockZone Member OT's Avatar

1. ดูสภาพภายนอกครับ เขย่าดู จับดู นอกเหนือจากนั้นเป็นเรื่องของความเชื่อใจกันครับ
    เหมือนไปดูรถมือ 2 แหละครับ ถ้าเค้าชนมาแล้วเราไม่รู้ ดูไม่ออกถ้าเค้าไม่บอกก็ลำบาก
    เหมือนไปดูการ์ดจอมือ 2 ถ้าเค้าใช้ Software Overclock ก็ดูไม่ออกอีก ของแบบนี้ต้องดูเองอ่า
    เราก็ทำได้แค่ดูสภาพแหละัครับ แล้วก็ทดสอบการใช้งานฟังก์ชันต่างๆ

2. ถ้ายังมีประกันก็ดูใบรับประกัน เลข Serial Number ให้ตรง เวลาเหลือเท่าไร การทำงานปกติหรือไม่

3. เหมือนทำประกันรถครับ ไม่ทำแล้วเกิดชนมาก็ต้องจ่ายเอง กล้องไม่มีประกัน เสียขึ้นมาก็จ่ายเอง

ไม่ใช่ผู้รู้อะไรมากมาย แต่มือใหม่ควรจะซื้่อมือ 1 ถ้าเป็นไปได้ หรือไม่งั้นก็หาคนที่ดูเป็นไปช่วยดูครับ ^^

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

1. ถ้าเป็นกล้องที่ร่วงมา แต่ไม่มีรอยภายนอกหรือชิ้นส่วนหลุดภายใน ไม่มีทางรู้ครับ...ผมเจอมา2ตัว ที่เจ้าของทำหล่นในตอนที่ใส่กระเป๋ากล้องอยู่ ภายนอกดูไม่มีทางรู้ ...แต่ฐาน CCD เคลื่อน กระจกสะท้อนภาพเพี้ยน ถ้าใส่กับเลนส์นอมอลไม่เกิน 80 จะดูไม่ออกว่าภาพที่ได้เอียง... ก็ยังถ่ายได้เป็นปกติแต่พอถ่ายไป50ภาพแล้วจะมืดเอง ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ ซ่อมยังไงก็ไม่หายขาด

2. เอาแบบที่ช่างที่ร้านรับซื้อกล้องมือสอง เค้าเช็คกันก็ละกันนะ
    --ดูรอยหัวนอตต้องไม่มีรอยขันจนหัวเยิน (ถ้าเยินแปลว่าโดนรื้อมาก่อน)
    --ดูรอยต่อของฐานเม้าส์ต้องเสมอกันทั้งวง (กล้องที่ใส่เลนส์แล้วร่วงจนฐานเม้าส์คด รอยต่อจะไม่เสมอกัน)
    --ดูรอยต่อต่างๆของบอดี้ (โดยเฉพาะ PopUp) ต้องไม่มีชิ้นใดชิ้นหนึ่งที่มันใหม่หรือเงากว่าชิ้นอื่นที่ติดกันจนผิดปกติ (ถ้าไม่เสมอหรือไม่เก่าเท่ากัน แปลว่าฝาบอดี้เก่าอาจจะแตกจนต้องเปลี่ยนชิ้น)
    --เปิดฝาแบตและเมม ดูขั้วแบตไม่ยุบหรือมีคราบ ใส่เมมได้สะดวกไม่ติดขัดแต่ก็ต้องไม่หลวมคลอน (กล้องที่ใช้ SD มักไม่ค่อยมีปัญหา จะเจอมากกับกล้องที่ใช้ CF และเจ้าของออกแรงกดจนสลอตเบี้ยว,เข็มคด)
    --ถอดเลนส์ดูกระจกสะท้อนภาพ ควรจะสะอาดทั้งบาน ไม่มีคราบใดๆที่ขอบกระจกและขาดันกระจก เขี้ยวเมาส์ไม่ควรจะสึกมากเกินไปนัก (แสดงถึงอายุใช้งาน)
    --ใส่เลนส์ ลองโฟกัส ต้องไม่มีเสียงแกรกหรือวี้ดจนผิดปกติ (ถ้ามีแปลว่ามอเตอร์เริ่มจะไปละ)
    --ลองถ่ายซัก10ภาพ.. ตั้งค่าแสงในระดับต่างๆกันด้วยเพื่อดูระบบวัดแสงว่ายังเป็นปกติดีอยู่หรือเปล่า
    --ลองตั้งโหมด Burst แล้วยิงรัวซัก 100 ภาพ

3. ถ้าเป็นประกันศูนย์ ผมถือว่าสำคัญ แม้จะหมดประกันแล้วก็ตาม ที่นี่เมืองไทยไม่ใช่อเมริกาหรือญี่ปุ่น และกล้องยังไม่ใช่สินค้าที่ World Wide Waranty อย่างแท้จริง เพราะฉนั้น สินค้าที่ซื้อมาแล้วได้ทำกำไรให้กับศูนย์บริการ (กล้องประกันศูนย์) ย่อมได้รับการบริการที่ดีกว่ากล้องที่ซื้อมาโดยศูนย์บริการไม่เคยได้กำไรใดๆเลย (กล้องหิ้ว) แต่ถ้าเป็นประกันร้านจะเหลือหรือไม่เหลือก็ค่าเท่ากัน (จริงๆนะ เจอมากะตัว) แต่ถ้ามีซักหน่อยก็อุ่นใจกว่า
    Last edited by gidd009; 2 Mar 2009 at 21:28:24.

OverclockZone Member ditjan's Avatar

ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks