Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันส์ทะลุจอ คาปาซิเตอร์ระเบิด!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันส์ทะลุจอ คาปาซิเตอร์ระเบิด!!!

คือ ผมเล่นคอมอยู่ดี ๆ รู้สึกว่า ภาพมัน แตก ๆ แล้วก็ค้างไปเลย
    ตอนประนึกว่าเป็นที่ไวรัส ผมก็ลองแสกนดูก็ไม่มีอะไร ลองเปิดใหม่ก็เป็นอีก

ทีนี้ผมลองแกะเอาการ์ดจอมาดู ปรากฏว่า คาปาซิเตอร์ หัวระเบิดไป 2 ตัว
    เป็นคาปาซิเตอร์ รุ่น FZ73 1500Uf 6.3V

การ์ดจอรุ่น XFX 8600GT รหัส XXX

การ์ดจอผมซื้อมา เมื่อ เดือน 4 ปี 2007 ประน 3 ปี ของ ARC ซื้อที่ JIB เซียร์รังสิต

จึงเกิดคำถามว่า

1.ตอนนี้ผมอยู่ยะลา ถ้าหากผมจะเอาไปเคลมที่ร้าน jib สาขาหาดใหญ่ เขาจะรับเคลมไหม
    2.กล่องยังอยู่ดี ผมต้องเอากล่อง การ์ดจอ คู่มือ driver ติดไปด้วยไหม
    3.คาปาซิเตอร์ หัวระเบิดแบบนี้ เขาจะใคลมไหม
    4.ถ้าเขาไม่รับเคลม ผมจะหาซื้อ คาปาซิเตอร์มาเปลี่ยนเองได้ไหม ใช้แบบใด

ขอบคุณครับ

ได้บทสรุปของเรื่องนี้แล้วครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=412725
    Last edited by กบในกะลา; 3 Mar 2009, 12:27:24.

สงสัยจาเครมมิได้นะ เพราะมันไหม้ ลองเปลียนเองน่าจะได้นะเลย ทำกะ MB มันกะใช้ได้

Comment

ไว้อาลัยครับ น่าจะหมดประกันครับ แต่ลองโทรถามดูก่อนครับ

Comment

อาการเดียวกันกับผมเลยครับ

แตก 2 ตัว

เคลมเรียบร้อย ของหมดได้ 8600gts มาแทน ไม่ + เงิน ประกัน arc การ์ด xfx เหมือนกัน

Comment

เล่น ซะ cap ระเบิด ก็หมดประกันละคับ

Comment

พักนี้มีแต่เรื่องระเบิดแฮะ

ดูแล้วน่าจะเคลมไม่ใด้ ถ้าจะลองเอาไปเคลมต้องเอาอุปกรณ์ไปให้หมดครับ

คาปาลมันจะมีเลขกำกับอยู่ ดูให้ตรงกันก็พอ

Comment

overclock หนักรึป่าวครับเนี่ย
              ดูเลข 1500Uf 6.3V แล้วไปร้านอิเล็ก ซื้อตามนี้เลยครับ ตัวละไม่กี่บาท เวลาใส่ก็หันให้ถูกด้านถูกขั้วนะครับ

Comment

ใช่แล้วครับค่าตรงทนแรงดันเท่าเดิมหรือมากกว่าและถ้าได้เกรดโลว์ESRด้วยเจ๋งเลยดูจากค่าความจุแล้วน่าจะใช้สำรองไฟน่าจะใช้ค่ามากกว่าที่ระบุได้(ท่านอื่นว่าไง..แต่ที่ชัวว์ๆค่าเท่าเดิมแต่แรงดันมากกว่าได้)

Comment

อยู่ยะลาซะด้วย เช็คให้แน่ใจก่อนครับว่าไม่ใช่ฝีมือของกลุ่มแนวร่วม..

Comment

ลองเปลี่ยนดูครับ ถ้าใช้ไม่ได้ก็ลองแต่งหน้าเอาไปเคลมดู เครมไม่ได้ก็เท่าทุน เคลมได้ก็กำไร

Comment

เคลม ไม่ได้คับ ถือว่าหมดประกัน ส่วนเรื่องการเปลี่ยน capacitor ต้องดูรายละเอียดเจาะลึก ไม่ใช่ว่าจะเอาแบบไหนมาเปลี่ยนก้ได้นะคับ เค้าคำนวนมาแล้ว แล้วอาจจะไม่ใช่แค่ capacitor เสียก้เปนได้คับ แนะนำซื้อใหม่คับ

Comment

แหม ซื้อใหม่ก็หลายพันนะค๊าบ

Comment

แหม ซื้อใหม่ก็หลายพันนะค๊าบ
                          แต่ผมว่าซื้อใหม่ดีกว่านะคับ
                          ้เล่นมันส์เกมไรเนี่ย ?

Comment

Originally posted by Tackey_Dragon View Post
                            แต่ผมว่าซื้อใหม่ดีกว่านะคับ
                            ้เล่นมันส์เกมไรเนี่ย ?
                            ก็พวก crisis - stalker - รถแข่ง รายเงี้ย

Comment

ก็ว่าอยู่ PC ผมเป็นจะใด หา FZ73 1500Uf 6.3V ใน Google รู้เลย เศร้า T_T

4870 512Mb หรือ GTS250 1Gb ดีครับ แก่แล้วครับ ไม่ได้ตามวงการมานาน เฮ้ออ เซ็ง

Comment

Working...
                              X