Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ผมเปนอะไรครับ ทำไมตัวคุณเหลือ 5 เอง -*- (มิน่าเย็นสบาย -3-)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU ผมเปนอะไรครับ ทำไมตัวคุณเหลือ 5 เอง -*- (มิน่าเย็นสบาย -3-)

ผมก็งงมาพักนึงครับ ว่ารู้สึกช่วงนี้ เล่นคอมมันช้าๆ ลง ไม่รู้คิดไปเองป่าว -*-
    เมื่อเช้าเลยเปิด Speed Fan เล่น เฮ้ย เป็นไปได้ไง 33 องศา -3- (ทุกที 40-45 ขนาเปิดแอร์ยังอยู่ 38 อันนี้เปิดแอร์แต่อยู่ 32-34 อะ งง)

ผมก็งง ว่า เอ้ะ วันนี้อากาศร้อนชิบ ไม cpu เยนจังหว่า -*-

พอตอนกลางคืนจะนอนแล้วผมก็ Properties My Com เล่นๆ หน่อย ดู Spec คอมก่อนนอน -*- งง ทำไมมัน 1.81 GHz -*-
    CPU ผม Athlon 3200 อะครับ 2.0GHz

ผมก็งงๆ ไรว้า ไม่ได้ไป Set ไรนิ ไมเหลือ 1.81 เลย ลองเปิด CPUz ดู ยิ่งงงไปใหญ่ เฮ้ย ?? ไมตัวคุณ 5 CPU 1.0GHz วะ -*-

งงโคตรเลยครับ ก็เลย เข้า Bios ไปดูแม่งเลย ก็งงอีก ตัวคุณมันก็ x 10 นินา --*--
    ผมก็เลย ลอง Set ตัวคุณจาก Auto เปน Manual ดูแล้วก็ Set ไว้ที่ x10 ไปเลย

พอ เข้าวินโดว์อีกที ดูที่ My Com เป็น 2.0GHz ปกติ และ แต่พอดูใน cpuz ก็งงอีก ไรว้า เหมือนเดิม ตัวคุณ 5 เวง -*-

สรุปคือ Window ผมมันหลอนปะครับ หรือว่ายังไงหว่า งง เลย -*-

ตั้ง cool 'n quiet ป่าว

หรือไม่ก็ oc แล้ว bios เอ๋อ ลอง clear bios ดู

Comment

Cpu-Z มานเพี้ยนครับ บางทีมานก็อ่าน Athlon 64 ของผมเป็น Athlon FX ซะงั้นอ่ะ บาง Ver มานจะเพี้ยนนะ

Comment

ลอง CpuZ 1.38 ดู เพราะ 1.39 มันเพี้ยน

แต่ mycomputer จะอ่านจาก Bus คุญกับ ตัวคูณเดิมๆ เช่น บางทีก็เชื่อไม่ได้เหมือนกัน

Comment

กำ เมื่อคืนยังไม่หลอนนะครับ MyCom อะ เช้านี้เปิดมาปุ้บ หลอน -*- Properties ดูมันบอก 1.0GHz พอ Cancel Properties ใหม่กลายเปน 1.81GHz แล้วตามเป็น 2.0 GHz อีก เหอๆ -*-

ผมลองแล้วนะครับ ตอนแรกลอง 1.38 อะ เลยลอง cpuz 1.39 ด้วย มันก็ออกอาการ หลอนแบบเดียวกันเลย -*-

Comment

ตอนเปิด cpuZ ก็ออก อาการเดียวกับ My Com เลยครับ เปิดปุ้บ บอก ตัวคุณ 10 ซัก 1 วิ ตัวคุณลดเหลือ 5 -*- หลอนจิงๆ My Com ก็ประมาณนั้นครับ เปิดปุ้บ 1.0Ghz แล้วเปน 1.8 แล้วเปน 2.0

เอ่อ....เป็นไปได้มั้ยที่ Window มันมึนอ่ะครับ แบบว่า Window เพิ่งลงใหม่ด้วย ไปเอาของเพื่อนมาด้วย -*- (แผ่น Window อะ)

Comment

Originally posted by Rhymes View Post
              ตั้ง cool 'n quiet ป่าว

หรือไม่ก็ oc แล้ว bios เอ๋อ ลอง clear bios ดู
              ผมลอง Disable cool 'n quiet ดูแล้วนะครับ ปรากฏว่า... หายแล้วครับ --*-- งง ตัวคุณ 10 เหมือนเดิมและใน cpuz

แต่งงอะครับ cool 'n quiet มันปรับตัวคุณให้เองด้วยเหรอครับ -*- งงง่ะ ก่อนหน้านี้มันก็ enabled อยู่ มันก็ไม่เห็นเอ๋ออ่ะครับ อยู่ๆ ไหงมาเอ๋ออะ (Disable ไปแล้วครับ -*-)

Comment

เปิดไว้ก็ได้ครับมันก็ดีตอนที่เราไม่ได้ใช้งานตอนอยู่ในสภาวะ Idle ประหยัดไฟดี

Comment

ดูใน BIOS ชัวสูดดดดดดด

Comment

ใน Bios มันปกติอะครับ เอ๋อ ตอนเข้า Window >3< (แต่ตอนนี้หายแล้วง่ะ ปิด 'n Cool ไรน่านอะ)

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
                      ใน Bios มันปกติอะครับ เอ๋อ ตอนเข้า Window >3< (แต่ตอนนี้หายแล้วง่ะ ปิด 'n Cool ไรน่านอะ)
                      งั้นมันลดตัวคูณ เมื่อไม่ได้ทำงานหนัก คือสแตนบายใว้

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                        ลอง CpuZ 1.38 ดู เพราะ 1.39 มันเพี้ยน

แต่ mycomputer จะอ่านจาก Bus คุญกับ ตัวคูณเดิมๆ เช่น บางทีก็เชื่อไม่ได้เหมือนกัน

CpuZ 1.39 มันเพี้ยน เอ๋อๆ จริงๆครับ ยืนยันอีกคน
                        เจอมาเหมือนกัน ตัวคูณจาก 15 เหลือ 14 เฉย
                        ลอง v อื่นดู

Comment

มาลองสรุปดูครับ ถ้าผิดอย่าเพิ่งด่านะ

เท่าที่อ่านมา จะเห็นว่า
                          1. คุณเปิด quite 'n cool อยู่
                          2. คุณลง windows ใหม่

ผมสรุปตามนี้นะครับ
                          เนื่องจาก ลง windows ใหม่ windows อาจจะ set ที่ Power sheme ที่ control panel -> power options เป็น อันที่ไม่ใช่ always on กับ home office /desktop ครับ (อ้างอิงจาก คู่มือของ intel ตาม feature eist ของ intel ที่จะลดพลังงานคล้ายๆ quite 'n cool ของ amd) และ บวกกับคุณ enable quite 'n cool ไว้ ทำให้ quite 'n cool ทำงานครับ
                          ถ้าสงสัย คุณลองดูคู่มือ mainboard เกี่ยวกับหัวข้อ quite 'n cool ดูครับ อาจเข้าใจเพิ่มขึ้น
                          Last edited by oygnon; 10 Mar 2007, 22:13:25.

Comment

ผมเลือกไว้ที่ Presentation อะครับ --*--

ส่วน 1.38 ก็เหนเปน ตัวคุณ 5 ครับ 1.39 ก็เหมือนกัน แต่ปรับ n cool ก็หายแล้วอ่ะครับ เหอๆ -*-

Comment

งั้นถือว่าปกติแล้วครับ ไม่ผิดอะไรมั้ง
                              Last edited by oygnon; 11 Mar 2007, 01:24:04. Reason: มั่วไปแล้ว เมื่อกี้

Comment

Working...
                              X