overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: vaio c23หรือvaioรุ่นอื่นเกี่ยวกับสถานที่ซื้อกับตัวsoftwareค่ะ

som2199
    Guest

Default vaio c23หรือvaioรุ่นอื่นเกี่ยวกับสถานที่ซื้อกับตัวsoftwareค่ะ

ใกล้โค้งสุดท้ายเต็มที มือใหม่มากค่ะ ซื้อเองเครื่องแรก มีคำถามดังนี้ค่า ตั้งกระทุ้ทีนึง ถามเยอะเลย ใช้พื้นที่ให้คุ้ม

1.โทรไปถามsony call center มาเขาบอกว่า ถ้าซื้อประกันเพิ่มต้องภายใน30วันให้ยกเครื่องกับนำใบเสร็จเข้ามาที่ศูนย์โซนี่เท่านั้นจึงจะซื้อเพิ่มได้ ส้มถามว่า ซื้อที่ร้านsony center ที่เราถอยvaioไม่ได้เหรอ เขาบอกว่าไม่ได้ต้องเข้สมาที่ศูนย์เท่านั้นเพราะsony center เป็นแค่ตัวแทนมีหน้าที่จำหน่ายเท่านั้น
    - อยากถามท่านที่เคยซื้อว่า ถ้าซื้อประกันเพิ่ม ณ วันที่ซื้อเลย สามารถซื้อประกันได้ไหม คือเข้าใจว่ายังไม่ได้แกะใช้เลย น่าจะซื้อได้ที่ร้านนั้นๆ ณ วันที่ซื้อ?โดยไม่ต้องยกเครื่องเข้าศูนย์ให้เขาเช็คเครื่องเพื่อซื้อประกัน?

2.ออกตัวก่อนว่าไม่เคยเดิน commart ค่ะ อยากถามว่า
    - คงมี sony center หรือ ศูนย์โซนี่ มาเปิดบูธด้วยใช่ไหมคะ กำลังลังเลว่า จะเดินเปรียบเทียบราคากับของแถมจาก dealer หลายๆร้านที่มาเปิดบูธแล้วเลือกร้านที่คุ้มที่สุดดี หรือว่าจะซื้อกับ sony center ที่มาเปิดบูธในงานcommart เลยดีอ่ะค่ะ เพราะกลัวว่าถ้าซื้อกับ dealer ไปแล้วต้องมีใบเอกสาร ใบประกันที่ออกให้ตอนซื้อ อะไรมั่งคะที่เราต้องดู เพราะถ้าหมดงาน เอกสารตกหล่น อาจจะไปตามหา dealer นั้นๆลำบาก?

3.ประกันเริ่มวันแรกจากวันที่ซื้อรึเปล่าคะ อ้างอิงจากใบเสร็จจากร้านที่เราซื้อเหรอคะ หรือแต่ละเครื่องจะมีใบจากsonyมาอยู่แล้ว? งง อ่ะค่ะ ว่าถ้าซื้อจากร้าน dealer โนเนมแค่ใบเสร็จจากร้านจะน่าเชื่อถือหรือ แล้วจบงานcommart ไปแล้วมีปัญหาจะทำไง?

4.ท่านที่ถอย c23 มาหรือมีคนรู้จักใช้ อยากทราบว่า ลง xp แล้วเล่นได้ปกติไม่มีปัญหารึเปล่าคะ แล้วลง driver ต่างๆ ของโซนี่ได้ไหมคะ หรือใช้ได้แค่ xp ปกติ ต้องเสียdriver ของโซนี่ไป

5.ถ้าคิด ริอาจ จะเพิ่มแรม วันหลัง(คงไม่ใช่วันที่ซื้ออ่ะค่ะ จะมาลองก่อนว่าจะกระตุกไหม)
    - ถ้าเราซื้อในงานcommart เรายกเครื่องไปให้ใครเพิ่มแรมให้ล่ะคะ เห็นว่าต้องให้ทางโซนี่ทำการเพิ่มให้เท่านั้น
    - ในที่นี้คือ ร้าน sony center ที่ขาย vaio ใช่ไหมคะ ไม่ต้องยกไปเข้าศูนย์ใช่ไหม
    - แล้วมันไม่แปลกๆเหรอ คะ ซื้อก้ไม่ได้ซื้อsony center สาขาเขา หรือ อาจซื้อจากdealer อื่น แล้วยังเอา แรม ยี่ห้ออื่น(คาดว่า kingston) ไปให้เขาใส่ให้อีก หรือว่าไม่มีปัญหา เพราะเขาคิดค่าบริการในการใส่?

OverclockZone Member W|J79er's Avatar

1. ถูกต้องคับ ซื้อประกันเพิ่มต้องที่ศูนย์เท่านั้นคับ ศูนย์บริการ หรือ Showroom ของ Sony เอง
    2. ถ้าจะซื้อในงาน commart หรือซื้อที่ไหนก้อตาม เก็บบิลใบเสร็จเอาไว้นะคับ มันเป็นหลักฐานสำหรับอย่างเดียวในการติดต่อ contact support ต่างๆ กับ Sony เช่น อัพ vista [สำหรับ รุ่นก่อน] ,การต่อประกัน เป็นต้น
    3. การประกันจะเริ่ม ตามวันทีเราซื้อคับ หรือไม่ก้อตามวันที่ Sony ผลิตตัวเครื่อง โดยบวกระยะประกันเพิ่มให้สำหรับรอเวลาให้ Dealer ขาย ประมาณ 3 เดือนคับ
    4. ผมคิดว่าลงได้คับ ส่วน Driver หาเองได้คับ
    5. อัพร้านไหนก้อได้คับ เข้าศูนย์แพง ป่าวๆ ผมแนะนำร้านที่ซื้อแรมแล้วทางร้านจะเปลี่ยนให้ด้วยก้อมีร้าน Memorytoday ฟอร์จูน ชั้น 3 คับ

ปล. สนใจ vaio เครื่องใหม่แกะกล่องราคาพิเศษ ติดต่อ 0891726000

Vaio C23/H
    Guest

1.ต้องซื้อที่ศูนย์โซนี่เท่านั้นคะ ถ้าไม่อยากยกไปก็ซื้อเครื่องที่ศูนย์เลย แต่พวกของแถมอาจไม่ได้เยอะเท่าดีลเลอร์
    2.เวลาซื้อดีลเลอร์เค้าจะออกบิลให้โดยที่ใส่ชื่อนามสกุลเรากำกับไว้คะ ใช้แค่ใบนั้นใบเดียว จากนั้นก็ขึ้นอยู่กับศูนย์เท่านั้นคะ
    5.เราซื่อเครื่องกับดีลเลอร์เค้ามีข้อเสนอว่าถ้าอัพแรมเพิ่มในวันที่ซื้อกับเค้าจะคิดราคาพิเศษให้คะ เราก็เลยอัพเพิ่ม เป็น 2 g.
    ข้อแนะนำ
    1.ซื้อเครื่องมาแล้วให้เข้าเว็บ www.sony.co.th/mysony โดยให้ใส่ข้อมูลจริงของเรา โดยเฉพาะบัตรประชาชน เพื่อลงทะเบียนเครื่อง ตรงนี้เราจะได้ประกันเพิ่มอีก 3 เดือน เป็น 1ปี 3 เดือน
    2.ในกรณีที่จะซื้อประกันเพิ่มให้ทำภายใน 30 วันนับจากวันที่ซื้อ เพิ่มอีก 1 ปี ราคา 2990 บาท / เพิ่มอีก 2 ปี ราคา 3990 บาท ถ้าลงทะเบียนในเว็บแล้วจะได้ลดราคาค่าซื้อประกันเพิ่ม 500 บาท เหลือ (2490/3490) ประกันจะลดลงไป 3 เดือน(ที่ได้มาจากการลงทะเบียนในเว็บ) ไม่แน่ใจว่าจะให้เลือกได้ไหมระหว่างลดราคากับประกันพิเศษอีก 3 เดือน
    3.ถ้าเราลงทะเบียนกับทางเว็บก่อนไปต่อประกันจะสะดวกมาก เพราะเค้าจะดูข้อมูลต่างๆ ในเว็บทำให้เราไม่ต้องกรอกรายละเอียดมาก (อันนี้เข้าใจเอาเอง ^^)

ข้ออื่นรอผู้รู้มาตอบนะคะ

Maymae
    Guest

รอคนมาตอบอีกค่ะ อยากรู้ด้วยๆ ^^"

Bookmarks

Bookmarks