overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ถามเรื่องการเปิดร้านซ่อมคอมครับ

OverclockZone Member civil1's Avatar
    เสรี ซีคอน บางนา 1oc computer sevice

Default ถามเรื่องการเปิดร้านซ่อมคอมครับ

คือผมจะเปิดร้านเล็กๆ แถวๆ บ้านครับ แบบขายคอมมือ2 พวก 478 462 ไปด้วยแล้วก็รับของคอมเก่าๆด้วย จะต้อง เสียค่าอะไรหรือไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ ผมไม่ค่อยขายของมือ1 ครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member glomyoo's Avatar

รอฟัง เป็นความรู้

OverclockZone Member DOGMA's Avatar

-อันดับแรก จดใบพานิชเพื่อยืนยันการประกอบกิจการ(กันตำรวจถาม)
    =ใบละ 50 ให้แจ้งรายได้เดือนละไม่เกินหมื่น จะเสียภาษีแค่ปีละ 400 ครับ
    -ต่อมา จดใบค้าของเก่า(อันนี้จำเป็นมาก.........โดนทีไม่คุ้ม)
    =ใบละ 5000 ต่อปี เก็บทุกเดือนตุลาคมของทุกปี(อย่าทำตอนใกล้ตุลาล่ะเดี๋ยวโดน 2 ปีครับ)
    ส่วนอื่นๆ ใบประกอบวิชาชีพ อันนี้จะมีหรือไม่ก็ได้ แต่มีแปะไว้เรียกความเชื่อใจของลูกค้าได้มากมายเลยครับ

OverclockZone Member civil1's Avatar
    เสรี ซีคอน บางนา 1oc computer sevice

Quote Originally Posted by DOGMA View Post
    -อันดับแรก จดใบพานิชเพื่อยืนยันการประกอบกิจการ(กันตำรวจถาม)
    =ใบละ 50 ให้แจ้งรายได้เดือนละไม่เกินหมื่น จะเสียภาษีแค่ปีละ 400 ครับ
    -ต่อมา จดใบค้าของเก่า(อันนี้จำเป็นมาก.........โดนทีไม่คุ้ม)
    =ใบละ 5000 ต่อปี เก็บทุกเดือนตุลาคมของทุกปี(อย่าทำตอนใกล้ตุลาล่ะเดี๋ยวโดน 2 ปีครับ)
    ส่วนอื่นๆ ใบประกอบวิชาชีพ อันนี้จะมีหรือไม่ก็ได้ แต่มีแปะไว้เรียกความเชื่อใจของลูกค้าได้มากมายเลยครับ
    ขอบคุณครับ ส่วนใบ ประกอบ วิชาชีพ ผมมีแต่ ใบ กว ของ โยธา ครับขำๆครับ
    Last edited by civil1; 3 Mar 2009 at 13:19:55.

OverclockZone Member linlin's Avatar
    แถวห้วยขวางเด้อ

ขอดันขึ้นมาหน่อย

อยากทราบว่า จดที่ไหนครับ ถ้าอยุ่ กทม.

OverclockZone Member hoyopi's Avatar
    อ่อนนุช ปากน้ำ ประเวศ สวนหลวง

ผมว่าน่าจะคล้ายกับพวกร้านค้าทั่วไปนะครับ อยากพ่อผมเปิดร้านขายของก็ไปจดกับสำนักงานเขตที่เราตั้งร้านครับ

ปล ถ้าเหมือนกันถ้าคุณมีป้ายร้านก็ต้องเสียภาษีป้ายด้วยนะครับ

OverclockZone Member

ผมทำร้านซ่อมอยู่ที่อุดร ปกติก็มีงานวันละตัว-2ตัว ช่วงนั้นรายได้ก็แค่เลี้ยงตัวคนเดียวได้ จนวันนึงผมไปเจอเวปๆนึง มีเครื่องมือซ่อม และอะไหล่ที่ใช้ซ่อมเครื่อง desktop และ notebook ผมจึงมาลองนั่งคิดว่า เอ??? ช่วง2ปีกว่าๆที่ผ่านมานี้ ผมเห็นคนซื้อ notebook กันเยอะมาก นี่คงใกล้หมดประกันกันแล้ว ผมจึงลองติดต่อไปที่เวปดังกล่าว ผมพบว่า ผมสามารถซื้อเครื่องไม้เครื่องมือหลายๆอย่างได้ด้วยเงินสองพันกว่าบาท โดยผมเริ่มซื้อ debug Card พร้อมคู่มือภาษาไทยมาศึกษา และซื้อเครื่องทดสอบ power supply มาด้วยในราคาไม่กี่ร้อย , นอกจากนี้ผมยังซื้อน้ำยาต่างๆ และ Condensor หลายๆค่ามาด้วย

หลังจากผ่านไปเดือนกว่าๆ ผมก็ใช้เครื่องมือจนคล่อง และผมมองเห็นอนาคต ว่าต้องดีแน่นอน เพราะทันทีที่ผมติดป้ายหน้าร้านว่ารับซ่อมเมนบอร์ด และโน๊ตบุ๊ค ก็มีลูกค้าเข้ามาตั้งแต่สัปดาห์แรกเลย , เดือนถัดมา ผมตัดสินใจสั่งซื้อเครื่องเปลี่ยนชิป ราคา6พันกว่าบาท เพื่อลองเล่น ลองใช้งานจริงๆ

จนถึงวันนี้ผ่านมาเกือบปีแล้วครับ ผมสั่งซื้อเครื่องมือเพิ่มขึ้นอีกหลายรายการ และสั่งอะไหล่ซ่อม notebook เป็นประจำ ตอนนี้ผมมีลูกน้อง 2 คนครับ มีงานเข้ามาทุกวัน วันละ 4-5ตัวครับ นี่กำลังจะหาทางขยายสาขาเข้าไปในตัวเมืองด้วยครับ บอกตรงๆเลย ทุกวันนี้เงินทองไม่ขาดมือเลยครับ ผมสั่งอะไหล่ notebook เช่น ชิป VGA ราคาประมาณพันบาท แล้วใช้คู่กับเครื่องมือที่ผมสั่งมาตั้งแต่แรก ผมสามารถเก็บเงินลูกค้าได้ตัวละ 3000 บาทครับ , ผมได้ทันที 2000 บาท สบายๆเลยครับ ผมประกันให้ลูกค้า 1เดือน แต่ที่ผ่านมาก็ไม่เคยเกิดปัญหาอะไรขึ้นเลยครับ ถึงแม้จะหมดประกันไปแล้ว

ผมเชื่อทันทีว่า การที่ผมค้นพบเวปนั้นๆ ประกอบกับการตัดสินใจของผมเมื่อปีก่อน เป็นการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญมากครับ เวปที่ผมไปเจอนั้น ไม่ใช้เวปใหญ่อะไรครับ มีคเข้าเวปแค่วันละร้อยกว่าคนเอง แต่ในความคิดผม เป็นเวปที่เปลี่ยนชีวิตผมได้ตริงๆครับ ขอให้ลองเข้าไปดูนะครับ และอย่าลืมเข้าไปหน้าสินค้านะครับ อาจได้อะไรติดไม้ติดือมาอย่างผมก็ได้ครับ ที่นี่ครับ http://www.mainboardservice.com โชคดีจงเกิดแก่ทุกท่านครับ

OverclockZone Member wham2539's Avatar

อยากทำร้านคอมพ์บ้างจัง หือหือ T-T แต่ยังเด็กยุเลย อยากรุว่า ถ้าจะทำร้านซ่อม-ขาย-ซื้อ-ประกอบ คอมพ์นี่ จบทางด้านไหนดีครับ (เล่นเรียนจบกันเลยอิอิ) หรือแค่ศึกษาเฉยๆก็พอ โดยส่วนตัว ชอบเกี่ยวกับ Hardware ครับ ไม่ชอบ Software ผมหลงไหลกับพวกของต่าง ที่อยู่ในคอมครับ อยากทำงานด้านนี้จัง แต่ยังไร้จุดหมายทางการเรียนครับ - - ไม่รู้ว่าเรียนแนวไหนดี

Bookmarks

Bookmarks