Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้เรื่องแรมแบบ Dual ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้เรื่องแรมแบบ Dual ครับ

เมนบอร์ดเครื่องผมมี4สลอต ใช้แรม DDR 512 PC3200 400MHz *2 อยู่ แบบDual
    ผมเพิ่งถอย Kington 1G กับ 512 400MHz มาเสียบเพิ่ม

มันจะกลายเป็น ซิงเกิล ผมต้องถอด2ตัวแรกทิ้งรึเปล่าเสียดาย T_T
    เคยได้ ยินเค้าว่า 4 ช่อง มันนับเป็นคู่ เลยลองเสี่ยงดู
    ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ ยังไม่กล้าเสียบเลย มานั่งรอคำตอบ =_='

ปล.ขอถามแบบโง่ๆหน่อยนะครับ ไม่รู้จริงๆ T_T ต้องเสียบ เรียงแบบไหนครับ ติดกันรึเว้นช่อง 512 1G 512 รึ 512 512 1G

บอร์ด MSI รุ่น MS-7191 ครับ
    Last edited by kajoks; 3 Mar 2009, 21:20:02.

อย่างดีก็มองเห็นไม่ครบ เรื่องใหม้นี่ผมว่าเกิดจากเสียบไม่แน่น+ผิดด้านมากกว่า ซื้อมาแล้วก็เสียบเลย ไม่ใหม้หรอกครับ

Comment

ขอทราบรุ่นบอร์ดหน่อย

Comment

ถามต่ออีกนิด ถ้าผมเสียบทั้ง3ตัว 200 200 400 ตัวมันจะวิ่งที่ความเร็ว 200Mhz ใช่ไหมครับ
        สงสัย ต้อง ถอด 2ตัวแรก ออก T_T แล้ว ไอ่ตัว 1G กะ 512 ขนาดมันต่างกันมันจะDualกันได้ไหมครับ

Comment

ช่าย คับ วิ่งที่ บัส 200 บัสต่ำสุด ส่วนขนาดต่างกัน ไม่น่จะทำ dual channel กันได้นะครับ
          ยังไงก็รอผู้รู้อีกทีนะครับ

Comment

ขนาดไม่เท่ากัน ไม่ดูอัลครับ

Comment

M/B ตัวนี้ป่ะคับ >> http://www.msicomputer.com/product/p...4-ILD&class=mb ถ้าจาให้ Dual ต้องใส่แรมเป็นคู่ตามสีคับ ใส่ทั้งหมดที่มีก็ได้เพราะ M/B ใส่แรมได้สูงสุด 4 GB = 1 GB x 4 แต่ไม่เป็น Dual คับ ถ้าแนะนำควรใส่ Kington 1GB ช่อง1 แรมเดิม 512MB[คิดว่าเหมือนกันเด๊ะ]ใส่ช่อง2,4 แรม Kington 512MB ใสช่อง3 ไม่ Dual แต่คิดว่าแรมเยอะน่าจาทำงานดีกว่าแรมน้อยที่เป็น Dual ส่วนตัวคิดว่าใช้จิง Dual กับไม่ Dual แทบไม่เห็นความแตกต่างนะคับ
              ** ใส่อย่างที่ว่าบางทีมันก็ Dual Ch. นะ M/B บ้างรุ่นมันก็ยืดหยุ่นให้นะ แต่เสถียรไหมอันนี้ต้องลองใช้ดูเองคับ **

** ว่าแต่ตอนซื้อเพิ่มไมไม่ซื้อ Kington 512MB x 2 อ่ะ จบง่ายเลย **

Comment

Working...
              X