overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: +++ AMD64 X2 ร้อน 110 c เกือบระเบิด ช่วยด้วยครับ!! +++

OverclockZone Member

Default +++ AMD64 X2 ร้อน 110 c เกือบระเบิด ช่วยด้วยครับ!! +++

ผมใช้ AMD64 X2 4800 แก้ปัญหาเบื้องต้นโดยการใช้ซิลิโคนแปะเข้าไปแล้ว ระดับความร้อนยังคงไม่ลด แถมเพิ่มขึ้นเป็นระยะๆ บางช่วงร้อนถึงขนาด 118c ทำเอาผมหน้าซีดเลย ทั้งๆที่ผมเช็คความเร็วพัดลมอยู่ตลอด ไม่มีอะไรผิดปกติไปจากเดิมที่เคยนำมาใช้แต่แรกเลย

ก่อนหน้านี้เหมือนจะไปอัพเดทตัวไดรเวอร์บางตัวเข้าไปน่าจะชื่อ AMD : CPU Technology Driver version 1.3.2.0053 ก่ะ AMD Dual-Core Optimizer Version 1.1.4 เข้าไปรู้สึกว่า Temp CPU มีอาการดังกล่าว อยากจะทราบวิธีแก้ หรือมีตัวไดร์เวอร์เดิมๆ ก็อยากจะขอไว้หน่อยครับเผื่อจะดีขึ้นน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ T_T
    รูป รูป

เห่อๆ จะบอกยังไงดี เอาเป็น
    1. แกะฝา เอามือจับซิงค์ดูว่าร้อนเปล่า ถ้าไม่ร้อน ไปข้อ 2.
    2. ลองถอดโปรแกรมที่ว่าออกนะ แล้วรีบูทแล้วลองดูสิ ว่าอุณหภูมิมันเหมือนเดิมปะ
    ถ้าลดลงแสดงว่าโปรแกรมนั้นละ หาโหลดใหม่ หรือลงวินโดว์ใหม่เลย
    3. แต่ถ้าจับซิงค์แล้วร้อน OC อยู่เปล่า ลองไม่ OC ซิ
    4. ถ้ายังร้อนอีก อยู่ในประกัน ก็ส่งเคลมเต๊อะพี่น้อง

ปล. แนะนำได้เท่านี้ละ ของผม 3600+ ตอนกลางวัน 41 - 42 พอตกเย็น 28 - 29 ยิ่งตอนหนาว ๆ ไม่ถึง 10 มั้ง อุณหภูมินอกห้อง 8 - 9 องศา

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

งานเข้าแล้วพี่น้อง

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ลองจับดูซิงค์ก่อนเลยครับ ขยับดู หลวมมั๊ย? ร้อนมากมั๊ย ถ้าหลวม+เย็น ซิงค์ไม่แนบครับ

OverclockZone Member OWNER's Avatar

ไม่ตัวนี้ AMD : CPU Technology Driver version 1.3.2.0053 ก็ AMD Dual-Core Optimizer Version 1.1.4 เป็นเหตุ ถอดก็ต้อเคลียร์ค่าในรีจิสทรี ด้วย อาจไม่หาย ฟอร์แมทใหม่ครับชัวร์.
    ปล.มีปัญหากับบางเครื่อง.

คือว่า ไม่ได้ OC อะไรเลยคับ ซิ้งร้อนจี๋เลย ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร -*-

แก้ค่าใน regis ยังไงเหรอครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ หวาดเสียวมากเลยตอนนี้ (ระหว่างพิม temp cpu อยู่ที่ 100) ใกล้แล้วครับพี่น้อง ถ้าหายไปนี่ไม่ต้องสงสัยเลย T_T

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ร้อนจี้เลยเหรอครับ 100 กว่าองศานี่ มือพองเลยนะครับ เอางี้มั๊ยครับ ถอดออกมาเช็ด ซิลิโคนเก่าออก ทาใหม่ บางๆ
    แล้วดูอุณภุมิใน ใบออส ว่ายังร้อนอีกมั๊ย ถ้าร้อนอีก ก็ลองฟอร์แมตทิ้ง ลงวินโดว์ใหม่ ไม่หาย เคลม

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

ผมก็ใช้ทั้ง2เวอร์ชั่น ลง3เครื่องไม่มีปัญหาครับ

100องศานี่จับซิ้งค์แทบไม่ได้เลยนะ จับปุ๊บต้องวางปั๊บ อีกอย่างเครื่องน่าจะดับ

OverclockZone Member OWNER's Avatar

ก๊อปย้ายข้อมูลที่สำคัญ ย้ายไปไว้ที่อื่น แล้วฟอร์แมทครับ ง่ายที่สุด.
    แต่ถ้าจะลบ ต้องพิมพ์ที่ rus ว่า regedit เรื่องยาว ฟอร์แมทง่ายกว่า.
    ที่เคยเจอมาเป็นเพราะไดร์เว่อร์ AMD : CPU Technology Driver version 1.3.2.0053 ตัวนี้ แต่บางเครื่องเป็นบางเครื่องไม่เป็น
    ทีเจอแล้วเป็นจะเป็นเครื่องที่ใช้การ์ด Nvidia ถ้า ati ที่จับมายังไม่เจอ.
    Last edited by OWNER; 3 Mar 2009 at 22:06:57.

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ดูในไบออสแม่ปลื้มจบ....

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member HeavenSaber's Avatar

-*- ความคิดผมนะครับ ลดไฟให้ต่ำ ก่าปกติ+ลดตัว คูณ เพื่อให้ อุณหภูมิ มันลดลงก่อน แล้วค่อยตามเครีย ค่า รีจิ๊ด
    หรือใช้ System Restore Re กลบับไปก่อน ติดตั้งโปรแกรมครับ

ถ้ามันเกิดจากตัว Windows ทำงานผิดพลาดจริง -*-
    Last edited by HeavenSaber; 3 Mar 2009 at 22:04:29.

OverclockZone Member pann's Avatar

โห...ร้อยไปแล้วมันไม่ยอมตัดให้เลยเหรอ

เป็นไปได้ไงหว่า

OverclockZone Member merlix's Avatar

ดูซิ้งให้ดีคับ ขาล๊อคซิ้ง อาจจะหักแบบผมก้ได้ อยู่ดีๆ หักไปตอนไหนยังไม่รู้เลย

OverclockZone Member Khow's Avatar

X2 4400+ ของเก่าผมเกิน 75+ มันก็ตัดแล้วครับ อย่าหวังจะถึง 100

OverclockZone Member Nash66's Avatar

ใจเย็นๆ ปิดเครื่อง ให้มันหายร้อนก่อน ตรวจสอบที่ล้อคซิ้งให้ดี พอเปิดใหม่ เข้าไบออสเลยครับ ลองดูว่าไฟ เป็นไงบ้าง แล้วเครื่องโดนไวรัส หรือเปล่า ที่มันให้ทำงาน 100 % ตลอดเวลาน่ะครับ ลองฟอร์แมท ดู สุดท้ายเอาไปเคลม
    สู้ๆครับ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

จ๊ากกกกกก 118 องศา เหอๆ เครื่องไม่ดับเหรอท่าน ที่จริง bios จะสั่งดับน่าจะที่85-90แล้วนะครับ
    โปรแกรมมันบ้า(เพี้ยน)นะครับ

Super Moderator

SpeedFan อุณหภูมิ -197 องศา ยังเคยเลย

OverclockZone Member pandaranger007's Avatar

ดูในไบออส ดีกว่าครับ ไม่ก็ลองหาโปรแกรมอื่นมาเทียบดู

OverclockZone Member sunsun's Avatar
    Songkhla, Thailand

สปีดแฟนผมมันก้มั่ว ใช้ HWMonitor ดู

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks