Xbox360 vs PS3 เปรียบเทียบกันชัดๆ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 56

Thread: Xbox360 vs PS3 เปรียบเทียบกันชัดๆ

OverclockZone Member

Thumbs up Xbox360 vs PS3 เปรียบเทียบกันชัดๆ

http://www.youtube.com/watch?v=zRaYXHHCgxo เปรียบเทียบทั่วไป

http://www.youtube.com/watch?v=sPOHm...eature=related เปรียบเทียบกราฟฟิก

บางคนอาจจะเคยเห็นแล้วนะครับ แต่อันที่2 ชี้ิชัดๆครับ

(ทั้ง2เป็นอังกฤษนะครับ)

อ่อ ผมขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกคนเลยครับ ผมจะไปญี่ปุ่นแล้วครับ

ยังไม่แน่ใจจริงๆว่าจะเอา360หรือps3ดีครับ

(ถ้าไม่นับเรื่องแผ่นแท้หรือก็อบนะ) เพราะสมมุตินะครับ เอา360กับps3มาแปลงเป็นคอมพ์เนี่ย

คงไม่มีใครซื้อ360 เพราะสเปคps3แรงกว่าโคตรๆ

แล้วขอถามหน่อยนะครับว่า xbox360กับps3ใครเกมเยอะกว่า

ถ้ามีจำนวนประมาณมาให้ก็ดีเลยครับ

แล้วเรื่องปัญหาไฟแดงเนี่ย หายรึยัง อีกอย่างผมซื้อญี่ปุ่น360จะแปลงได้มั้ย

แปลงแล้วมีปัญหาอะไรมั้ย ขอข้อมูลเยอะๆเลยครับ จะไปวันที่23มี.คครับ

ราคา360eliteนี่ 39800เยนครับ ประมาณ 14700บาทครับ

ส่วนps3ยังไม่รู้ แต่พูดถึงแล้วps3จุเยอะกว่า ถ้าเปรียบเทียบความคุ้มเหมือนในวีดีโออันแรกนี่ ps3คุ้มกว่านะครับ

เพียงแต่มันเล่นก็อบไม่ได้.....
    Last edited by punnkrit; 4 Mar 2009 at 12:22:36.

OverclockZone Member 3M's Avatar

ท่านชอบเครื่องใหนก็เลือกเครื่องนั้นล่ะครับ ส่วนเรื่องเกมถ้าท่านพอจะมีเงินก็ชื้อแผ่นแท้เล่นดีกว่าครับ ส่วนตัวผมตอนนี้สู้ราคาแผ่นแท้ของ PS 3ไม่ใหวจริงๆๆชื้อ สัก 3เกม ได้ XBOX อีกเครื่อง(ปล.เครื่องเปล่านะครับ) ผมเลยถอย XBOX มาแล้วคุ้มสุด
    Last edited by 3M; 4 Mar 2009 at 12:43:28.

แล้วยังมีปัญหาเรื่องไฟแดงอยู่มะครับ

พอดีเห็นหลายคนบ่นเยอะจริงๆ

อีกอย่างอย่าลืมนะครับเครื่องผมจะเป็นของญี่ปุ่น

ยังไงๆ คงต้องมาแปลงเครื่องอยู่แล้ว แต่ที่สำคัญคือจะมีปัญหารึปล่าว

แล้วถ้าxboxเอารุ่นไหนดี proหรือ elite

อ่อ บ้านผมมีhdทีวีนะครับ พร้อมที่เสียบHDMIซัมซุง40นิ้ว-*-

OverclockZone Member 3M's Avatar

ไม่ค่อยมีบ่อยแล้วนะครับแล้วแต่ดวงของเพื่อนผมเล่นมา เกียบ 2 ปีแล้วยังไม่เห็นมันจะเป็นเลยครับเครื่องผมนี้เล่นมา 8 เดือนแล้วก็ลุ้นกันต่อไปวาจะอยู่ได้นานเท่าไร PRO กับ ELITE จากที่ดูไม่น่าจะต่างกันนะครับต่างที่ของแถมกับสีมั้งจากที่เห็น+ลองเล่น ต่อกับ HDMI เลยครับแจ๋มผมตอนแรกผมต่อ Component กับ จอ LCD 40" ของผมภาพรับไม่ได้เลยตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น HDMI บอกได้คำเดียวแจ๋มโคตรๆๆ

Red face

อ่อ แล้วสรุกeliteนี่เก็บกี่gbอะครับ

80หรือ120กันแน่ครับhttp://en.wikipedia.org/wiki/Xbox_36...snov08price-27

แล้วรุ่นใหม่ๆนี่ รับประกันไหมครับว่า เล่นได้เกิน2ปี

ไม่ก็มีไฟแดงแต่ซ่อมได้ อีกอย่างเครื่องญี่ปุ่นเป็นโซนเอเชียรึล่าวครับ

เอาง่ายๆเลยครับ ซื้อญี่ปุ่นเล่นเมืองไทยได้รึป่าว

OverclockZone Member คิม's Avatar

เล่นได้แต่ต้องซื้อหม้อแปลงมาดีๆละ

OverclockZone Member youth's Avatar

PS3+Re5 แค่นั้นแหละผม อิอิ ไม่งั้น เล่น Xbox360 แดงแน่ๆ ก็ใช่สิ แดงมา 2 เครื่องแล้วใครจะกล้าเครื่องที่ 3 ละ

เรปบนพูดซะไม่อยากซื้อเลยงะ 2 เครื่องเลยหรอครับ

หม้อแปลงปกติพวกคอนโซลก็มีให้อยู่แล้วนิครับ

แล้วRe5เล่นแล้วจะแดงหรอ

OverclockZone Member ฺBIOHAZARD's Avatar

XBOX360 เกมเยอะครับ แต่ PS3 ทนมั่กๆ RE5 ของ PS3 มาวันที่ 13 มีนาคม นี้แล้วนะจ๊ะ^^

Edit : พิมพ์ผิดฮะ^^
    Last edited by ฺBIOHAZARD; 4 Mar 2009 at 21:59:01.

ผมรอ PS3 Slim ก๊ากๆๆๆๆ

Console ไม่สน สนแต่ Handheld + PC

ถ้าเป็นเรื่องแผ่นแท้นี่นะ ความคุ้มค่าของทั้งหมดทั้งมวลในโลกาพิภพ คือ....
    ....PC....

ปล. ถ้ามีร้านเช่าแผ่นกับร้านเกมส์มือสอง PS3 ในไทยก็ดีสิ แบบ ร้าน GameStop ใน USA

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

เหตุผลเดียวที่ผมชอบ Xbox360 คือแผ่นถูกกับออนไลน์เจ๋ง แค่นั้นเอง นอกนั้น PS3กินขาด
    รอRE 5 เหมือนกัน หุหุ

Quote Originally Posted by ฺBIOHAZARD View Post
    XBOX360 เกมเยอะครับ แต่ PS3 ทนมั่กๆ RE3 ของ PS3 มาวันที่ 13 มีนาคม นี้แล้วนะจ๊ะ^^
    Re3มาทำใหม่หรอครับ

เคยเล่นre1แบบทำใหม่(เล่นเครื่องญาต) หลอนสุดๆงะ

ใครมีทั้ง2เครื่องบ้างครับ ทั้ง360ทั้งps3อะ

สำหรับคนมีนะครับ ขอถามหน่อยว่าจะเอาเครื่องไหนหรอครับ(ถ้าต้องทิ้งไป1เครื่องจะทิ้งอะไรสมมุตินะครับ)

เหลือ19วันจะไปญี่ปุ่น

OverclockZone Member GoDZa's Avatar

PS3 ซื้อที่ญี่ปุ่นะระวังเรื่อง zone นะครับ รุ่นพี่ผมมี 2เครื่อง (จิงๆ 3 เพราะมี xbox 2 เครื่อง เล่นแท้อันก๊อปอัน)

ถ้าให้นับแล้วเล่น xbox มากกว่าครับ PS3 พี่เค้าเล่นแต่เกมดังๆเน้นๆส่วนใหญ่แผ่นไม่ค่อยเก็บขายวนซื้อ ส่วน xbox

โหลดเอาเล่นก๊อปได้ก็เห็นเล่นกันทุกเกมล่าสุด RE5 ก็ได้เล่นแล้วฟรีอีกตะหาก ส่วนอยากออนไลน์ก็เล่นเครื่องแท้

ที่มีได้อีก เรื่องแดงนั้นถ้าไม่ซวยจิงๆก็เล่นได้เป็นปีละครับกว่าจะไป ซื้อเกม PS3 ไป 5-6 เกมก็แทบจะซื้อใหม่ได้

เครื่องนึงละ คิดดีๆละกันครับ เน้นไปที่เกมว่าอยากเล่นอะไร

OverclockZone Member ฺBIOHAZARD's Avatar

Quote Originally Posted by punnkrit View Post
    Re3มาทำใหม่หรอครับ

เคยเล่นre1แบบทำใหม่(เล่นเครื่องญาต) หลอนสุดๆงะ

ใครมีทั้ง2เครื่องบ้างครับ ทั้ง360ทั้งps3อะ

สำหรับคนมีนะครับ ขอถามหน่อยว่าจะเอาเครื่องไหนหรอครับ(ถ้าต้องทิ้งไป1เครื่องจะทิ้งอะไรสมมุตินะครับ)

เหลือ19วันจะไปญี่ปุ่น
    พิมพ์ผิดครับ จะพิมพ์ว่า RE5 - -"

OverclockZone Member ดาเลีย's Avatar

ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าไม่แคร์เรื่องราคาแผ่น Ps3 ผมจะสอย Ps3ครับ 360ผมยังกลัวไฟอยู่แต่เกมเครื่องนี้ก็อปได้แต่แลกมากับการต้องเสี่ยงดวงเรื่องไฟ เมื่อไหร่จะหมดปัญหา ผมสอยแน่

ผมว่าถ้าเทียบกันแล้ว มองยาวๆถึงอนาคต PS3 ดีกว่าครับ หรือผมมีใจเทให้ PS3ก็ไม่รู้นะ

แต่พอดูหลายๆวีดีโอ PS3ดีกว่าเยอะเลย เทียบง่ายๆ ถ้าจะดูหนัง 360ต้องซื้อแยกมา แต่PS3 ใช้แผ่นบลูเรย์ดูได้เลย

ออนไลน์ - Xbox เสียตังรายปี ไม่มีเว็บเบราเซอร์ มีMSN
    - PS3 ฟรี มีเว็บเบราเซอร์ในตัว

กราฟฟิค - เอาจริงๆแล้วบางเกม ดูแล้ว ภาพไม่ต่างกันเท่าไหร่ บางเกม PS3 ห่วยกว่าด้วยซ้ำ แต่!!
    แผ่นBlu Ray สามารถ จุได้ถึง50Gb ซึ่ง ยังสามารถพัฒนาภาพให้มีประสิทธิภาพสูงขึ้นไปอีกได้
    ขณะเดียวกัน Xbox ใช้ DVD9 ซึ่งจุได้มากสุดก็ประมาณ เกือบๆ 9Gb ซึ่งไม่สามารถพัฒนาอะไรไปได้
    มากนักอีกแล้ว มีขีดจำกัดจริงๆ และถึงแม้ว่าตอนนี้ ปัญหาไฟแดงจะค่อยๆลดลงแล้ว แต่มั่นใจได้100%
    ว่ามันจะหายหรอ บางเกมมันอยู่ที่พอร์ตมาไม่ดีมากกว่า ไม่ได้อยู่ที่ตัวเครื่อง PS3 มีพอร์ตHDMi ที่ทำ
    ให้ภาพสวยมากๆ แต่XBOX 360 ทั่วไป ไม่สนับสนุน HDMI ถ้าต้องการ ที่มีHDMI ต้องซื้อ รุ่นELITE

อุปกรณ์ - จอย Xbox ใช้ถ่านเพื่อที่จะเล่น แต่ PS3 ใช้ USB พอร์ต แถมด้วย ระยะ wireless ของจอย PS3 ไกล
    กว่า 360 ถึง2 เท่า ถ้าหากคิดราคาจริงๆ ของ อุปกรณ์เสริมๆ ทั้งหมดแล้ว ราคาของ360จะราคาเท่าๆกับ PS3เลยทีเดียว แถมfeatureยังได้ไม่เท่าPS3อีกต่างหาก

แผ่นเกม - จริงอยู่ว่า360 ได้เปรียบตรง สามารถเล่นแผ่นก๊อปได้ แต่ตอนนี้ อะไรๆก็ออนไลน์หมดแล้ว เพราะฉะนั้น มันสนุกกว่ากันเยอะที่จะเล่นกับผู้คนหลากหลายผ่านเน็ต ซึ่งถ้าเล่นแผ่นปลอม ก็เล่นออนไลน์ไม่ได้ เกมPS3 แพงก็จริง แต่มันดูมีคุณค่ากว่ากันเยอะ ถ้าผมซื้อเครื่องPS3ผมคงปล่อยเช่าเกม เพื่อเป็นการลดปัญหาเกมแพง ซื้อเดือนละ เกม เดียวก็พอแล้ว แผ่นนึงก็2000กว่า เป็นผู้ใหญ่ หางานทำได้แล้ว ถ้าเล่นก็ลงทุนหน่อย ไม่แพงนักหรอก เดือนละ 2000 ถ้างบน้อยก็เล่น xbox360 แผ่นปลอมไป

สรุปง่ายๆเลยว่าผมไม่คิดว่า xbox360 จะเป็นเครื่องNext Gen เพราะ ความหมายของคำว่าNext Gen ของผมคือ เป็นเครื่องที่รองรับทั้งปัจจุบัน และอนาคต ซึ่งPS3มีคุณสมบัติครบ เปลี่ยนขนาดฮาร์ดดิสได้ กินขาดด้วยความจุแผ่น50Gb ยังพัฒนาได้อีก ในขณะเดียวกัน xbox360ทำไม่ได้ ถ้าเป็นเครื่องเล่นในขณะนี้ ก็ยังพอไหว แต่ถ้าคำนึงถึงอนาคตด้วย ผมแนะนำ PS3 นะ ลงทุนหน่อย ในความคิดผม คุ้มค่ากว่า คนอื่นว่าไงกันมั้งครับ

Quote Originally Posted by AMD780G View Post
    ถ้าเป็นเรื่องแผ่นแท้นี่นะ ความคุ้มค่าของทั้งหมดทั้งมวลในโลกาพิภพ คือ....
    ....PC....

ปล. ถ้ามีร้านเช่าแผ่นกับร้านเกมส์มือสอง PS3 ในไทยก็ดีสิ แบบ ร้าน GameStop ใน USA
    ที่เช่าแผ่นเกมPS 3พอจะมีอยู่นะครับลองดู http://hosthit.net/forum/index.php?topic=1636

Quote Originally Posted by armytaijin View Post
    ผมว่าถ้าเทียบกันแล้ว มองยาวๆถึงอนาคต PS3 ดีกว่าครับ หรือผมมีใจเทให้ PS3ก็ไม่รู้นะ

แต่พอดูหลายๆวีดีโอ PS3ดีกว่าเยอะเลย เทียบง่ายๆ ถ้าจะดูหนัง 360ต้องซื้อแยกมา แต่PS3 ใช้แผ่นบลูเรย์ดูได้เลย

ออนไลน์ - Xbox เสียตังรายปี ไม่มีเว็บเบราเซอร์ มีMSN
    - PS3 ฟรี มีเว็บเบราเซอร์ในตัว

กราฟฟิค - เอาจริงๆแล้วบางเกม ดูแล้ว ภาพไม่ต่างกันเท่าไหร่ บางเกม PS3 ห่วยกว่าด้วยซ้ำ แต่!!
    แผ่นBlu Ray สามารถ จุได้ถึง50Gb ซึ่ง ยังสามารถพัฒนาภาพให้มีประสิทธิภาพสูงขึ้นไปอีกได้
    ขณะเดียวกัน Xbox ใช้ DVD9 ซึ่งจุได้มากสุดก็ประมาณ เกือบๆ 9Gb ซึ่งไม่สามารถพัฒนาอะไรไปได้
    มากนักอีกแล้ว มีขีดจำกัดจริงๆ และถึงแม้ว่าตอนนี้ ปัญหาไฟแดงจะค่อยๆลดลงแล้ว แต่มั่นใจได้100%
    ว่ามันจะหายหรอ บางเกมมันอยู่ที่พอร์ตมาไม่ดีมากกว่า ไม่ได้อยู่ที่ตัวเครื่อง PS3 มีพอร์ตHDMi ที่ทำ
    ให้ภาพสวยมากๆ แต่XBOX 360 ทั่วไป ไม่สนับสนุน HDMI ถ้าต้องการ ที่มีHDMI ต้องซื้อ รุ่นELITE

อุปกรณ์ - จอย Xbox ใช้ถ่านเพื่อที่จะเล่น แต่ PS3 ใช้ USB พอร์ต แถมด้วย ระยะ wireless ของจอย PS3 ไกล
    กว่า 360 ถึง2 เท่า ถ้าหากคิดราคาจริงๆ ของ อุปกรณ์เสริมๆ ทั้งหมดแล้ว ราคาของ360จะราคาเท่าๆกับ PS3เลยทีเดียว แถมfeatureยังได้ไม่เท่าPS3อีกต่างหาก

แผ่นเกม - จริงอยู่ว่า360 ได้เปรียบตรง สามารถเล่นแผ่นก๊อปได้ แต่ตอนนี้ อะไรๆก็ออนไลน์หมดแล้ว เพราะฉะนั้น มันสนุกกว่ากันเยอะที่จะเล่นกับผู้คนหลากหลายผ่านเน็ต ซึ่งถ้าเล่นแผ่นปลอม ก็เล่นออนไลน์ไม่ได้ เกมPS3 แพงก็จริง แต่มันดูมีคุณค่ากว่ากันเยอะ ถ้าผมซื้อเครื่องPS3ผมคงปล่อยเช่าเกม เพื่อเป็นการลดปัญหาเกมแพง ซื้อเดือนละ เกม เดียวก็พอแล้ว แผ่นนึงก็2000กว่า เป็นผู้ใหญ่ หางานทำได้แล้ว ถ้าเล่นก็ลงทุนหน่อย ไม่แพงนักหรอก เดือนละ 2000 ถ้างบน้อยก็เล่น xbox360 แผ่นปลอมไป

สรุปง่ายๆเลยว่าผมไม่คิดว่า xbox360 จะเป็นเครื่องNext Gen เพราะ ความหมายของคำว่าNext Gen ของผมคือ เป็นเครื่องที่รองรับทั้งปัจจุบัน และอนาคต ซึ่งPS3มีคุณสมบัติครบ เปลี่ยนขนาดฮาร์ดดิสได้ กินขาดด้วยความจุแผ่น50Gb ยังพัฒนาได้อีก ในขณะเดียวกัน xbox360ทำไม่ได้ ถ้าเป็นเครื่องเล่นในขณะนี้ ก็ยังพอไหว แต่ถ้าคำนึงถึงอนาคตด้วย ผมแนะนำ PS3 นะ ลงทุนหน่อย ในความคิดผม คุ้มค่ากว่า คนอื่นว่าไงกันมั้งครับ
    โดยส่วนตัวแล้ว ผมก็คิดประมาณพี่เนี่ยละครับ

แต่ว่าถ้าผมเอาps3 ผมก็หาซื้อแผ่นยากอะครับ แล้วผมยังเป็นร.อยู่ด้วย

ที่ไปญี่ปุ่นคือไปกับพ่อ แม่ ครับ ตอนแรก ก็เล็งๆอยู่ps3

เพราะดูจากวีดีโอทีผมโพสอันแรกเนี่ย ps3กินขาดทุกด้าน

แต่มันไม่มีแผ่นก็อบอะสิครับ แผ่น2000บาท ผมก็ไม่ต้องเอาค่าขนมไปประมาณเดือนครึ่ง

แล้วถ้าซื้อแต่แผ่นแท้ ภายใน1ปีสงสัยได้เครื่องps3อีกเครื่อง

ถ้าps3มีก็อบนี่ผมจะไม่สนxboxเลยครับ

อยากมีตามองอนาคตจริงๆแฮะ จะได้รู้ว่าเมื่อไหร่ps3จะมีก็อบ

edit:อ่อแต่ใครจะไปรู้ละครับ แทนที่จะเล่นบนแผ่นxboxอาจจะกลายเป็นให้เซฟใส่เครื่องเล่นแทนก็ได้นะครับ

สำหรับเกมจุเยอะๆ กับเ้ครื่องรุ่นมีฮาร์ดดิส

ขอถามอีกอย่างครับ คิดว่าxboxจะอยู่ได้อีกกี่ปีครับ ตอนนี้ออกมา3ปีกว่าแล้วนิครับ

ถ้าออกนานเท่าps2ก็ดีไป แต่ถ้าปีหน้าออกใหม่คงไม่คุ้มนักอ่าครับ
    Last edited by punnkrit; 5 Mar 2009 at 14:10:46.

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ยังเล่น FR202 อยู่เลย T-T

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks