Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากให้ทุกคนช่วยผมจริงๆครับจนมุมไปหมดแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากให้ทุกคนช่วยผมจริงๆครับจนมุมไปหมดแล้ว

คือว่าบางคนเคยเห็นผมถามเรื่องนี้แล้วแต่ผมว่ามันน่าจะเกี่ยวกับ Mainboard ด้วย ผมจึงมาถามให้แน่ใจเลย ว่า เครื่องคอมของผมสามารถใส่ 7600GT ได้หรือเปล่า ส่วนเครื่องอื่นที่บ้านนั้นใช้ 8600GT อยู่
    มันก็เล่นเกมส์ได้ แต่ GTA 4 อืด ผมเลยเซง แล้วผมเห็นเครื่องนี้ในบ้านวางอยู่ มันดูยังไงไม่ทราบ
    เงินผมพอมีอยู่ ทำอะไรก็ไม่ได้ทำเลยจะนำเงินมาใช้ให้เกิดประโยชน์ ด้วยส่วนตัวผมเวลาเปลี่ยนการ์ด
    พ่อก็จะซื้อมาแล้วบอกว่า ฝากเปลี่ยนด้วย ก้ แค่แกะๆ ถอดๆ ลง Driver เสียบ จบ แต่นี้ไม่มีใครสั่งผม
    ผมจะเป็นคน ปลุก ชีพมันขึ้นมาใหม่โดยให้มีสเปคที่ดีเดิม ทุกคนต้องช่วยผมนะครับ ผมขอร้องจริงๆ
    ผมโพสมาหลายที่แล้วครับ ถามช่างช่างเค้าก็บอกว่าให้เอาเครื่องมา ใครจะไปให้อะ ก็เราจะทำเองหนิ
    ผมจะบอกทุกรายละเอียดเลยนะครับ
    Mainboard Motherboard
    ASUSTeK Computer INC
    P5VDC-TVM 1.xx
    Chipset VIA P4M800CE

Graphic Interface
    Version AGP v3.0
    Rate 8x
    Max 8x
    Side Band enabled

Intelpentium 4 524
    CPU 3.06 Ghz
    Technology 90nm
    Vottage 1.... v

Memory
    Ram DDR2 512 MB x 2 = 1024 MB

VGA onboard 64 MB
    ส่วน PSU ตามรูป

ส่วนเรื่อง hardware

พัดลม 1 ตัว เห็นมันมีอีกตัวข้างในเขียนว่า Intel
    RAM 2 ตัว อย่างละ 512
    HDD 1 ตัว
    ช่องใส่ CD/DVD 1 ช่อง
    แล้วมันมีอีกช่องหนึ่งถัดลงมาจาก DVD อีก 1 ช่อง
    แค่นี้ละ (มั้ง) เจ้าของเองยังไม่แน่ใจเพราะจากการที่ดูเรามองด้วยตาเปล่า - -

ส่วนนี้ PSU ครับ ว่าจายไฟพอหรือเปล่า

http://image.ohozaa.com/show.php?id=...b86087b4e5cf91

แล้วถ้าใส้ไม่ได้ขอการ์ดจอที่ดีที่สุดสำหรับ PSu แบบนี้ (AGP)
    Last edited by garrador; 4 Mar 2009, 14:05:36.

7600GT มีทั้งแบบ AGP และ PCI-E ครับ

เมนบอร์ดของท่านเป็น AGP

ส่วน PSU ลองต่อแบบ เอาสายไฟจาก PSU ที่ไม่ต่อพ่วงกับอุปกรณ์อะไรเลยมา 2 เส้น แล้วลองต่อดูครับ ว่าไหวหรือเปล่า

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
      7600GT มีทั้งแบบ AGP และ PCI-E ครับ

ส่วน PSU ลองต่อแบบ เอาสายไฟจาก PSU ที่ไม่ต่อพ่วงกับอุปกรณ์อะไรเลยมา 2 เส้น แล้วลองต่อดูครับ ว่าไหวหรือเปล่า
      มานจะเล่นๆไปดับ/ค้าง แบบนี้เรียกว่า ไฟไม่พอใช้หรอไหมคับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post

แปลว่าของผมไม่พอหรอคูรดูภาพยังครับ

แล้วต่อนี้ ต่อง่ายปะครับ

Comment

Originally posted by garrador View Post
          แปลว่าของผมไม่พอหรอคูรดูภาพยังครับ

แล้วต่อนี้ ต่อง่ายปะครับ
          ดูแล้วครับ

แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะไหวหรือเปล่า

ต่อไม่ยากครับ

หัวสีขาวต่อกับ PSU
          หัวสีดำต่อกับ การ์ดจอ

Comment

หัวสีขาวต่อกับ PSU ตรงไหนหรอครับ ผมว่าคุณคงช่วยผมได้ PSU ไม่มีที่แล้ว- -

ส่วนหัวสีดำผมไม่มีอะครับ มีแต่สีขาว อันเล็กอันใหญ่ มีหมด แต่ไม่มีสีดำ

แล้วผมมีเรื่องอยากจะถามนิดนึงครับถ้าจะเปลี่ยน PSU ใหม่นี่ ยุ่งยากปะครับ

แล้ว เห็นสายไรเต็มไปหมด ถ้าได้ผมอยากให้คุณช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณนะครับ
            Last edited by garrador; 4 Mar 2009, 21:51:28.

Comment

ถ้ามีงบ งั้นเปลี่ยน PSU ก่อนไม่ดีกว่าเหรอ เอาแค่ 350W แท้ก็พอ

http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp

ย้ำที่ว่า วัตต์แท้นะครับ เพราะถ้าเอาวัตต์เทียม เวปนี้ก็ช่วยอะไรไม่ได้

ส่วนที่ว่าสายเนี้ย มันมีเยอะแต่ถ้าท่านสังเกตุรู จะเดาไม่ยากเลยท่าน

ส่วนการ์ดจอ ท่านต้องดูเป็น AGP เท่านั้น แค่นี้มันก็ดีขึ้น แต่จะเล่น GTA ได้หรือเปล่า อันนี้ตอบยาก
              เพราะสเปกเกมส์ค่อนข้างสูง
              Last edited by Chiz; 4 Mar 2009, 22:06:16.

Comment

จะปลุกมาเล่น GTA4 เหรอครับ

หากจะทำเพราะ GTA4 อย่าไปทำเลยครับ เสียเวลาเปล่าๆ

Comment

เปล่าครับ ไม่ได้ปลุกมาเล่น GTA VI ผมจะทำให้มันดีขึ้น เฉยๆ - -

GTA VI เล่นได้ครับเครื่องผม แต่มันออกแนวอึดๆ - -

แค่จะปลุกมาเล่นเกมส์ได้เยอะขึ้นอะครับ

Comment

แล้วตกลงถ้าซื้อการ์ดมาเปลี่ยน แล้วต้องเอาสายไรต่อเข้ากับการ์ดอะครับ

แล้วสายที่ต่อเข้ากับ PSU ไม่เห็นอะครับ เห็นแต่สายเป็นพวงใหญ่อยู่ข้างหลัง

แล้วแยกออกมาต่ออุปกรณ์ต่างๆ อะครับ

Comment

คุณมีคู่มือเมนบอร์ดอยู่ไหม เอามาดูแล้วเสียบตามได้เลยคับ
                      เพราะตอนผมซื้อ PSU มาใส่เอง ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องการเดินสายอะไรทั้งนั้น มั่วๆเอา ดูตามคู่มือกับดูตามสายที่ต่อของเก่าไว้

Comment

สายไฟคอม ต่อ ง่ายๆ นะ พยายาม สังเกตุ เอา ถ้ามันเสียบเข้าไม่ได้ ก็ คือไม่ใช่ช่องของมัน
                        แล้ว ก็ต้องต่อให่ครบทุกจุด ดูตามคู่มือนั่นแหละครับ น่าจะมีรูปอบกไว้ละเอียดหมด

Comment

หาเมนบอร์ด ใหม่ครับ

ที่มีพอร์ท pci

แล้ว ซื้อการ์ดจอมาใส่ ก็แรงได้เหมือนกัน
                          เพื่อนผมเล่น dmc4 บน p4 ก็ปรับภาพได้แจ่มเหมือนกัน กับการ์ด gf 8500gt

อันนี้ของจขกท. slot agp มานมีให้ใส่น้อย

Comment

Working...
                          X