overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: 13-inch Macbook ตัว นี้เปนอย่างไรคับ

OverclockZone Member Mobic's Avatar

Arrow 13-inch Macbook ตัว นี้เปนอย่างไรคับ

เดินผ่าน ร้าน iStudio พอดีมีโปรโมรชั่น น่าสนใจ
    13.3 inch 2.0GHz intel Core 2Duo 2GB DDR2 Memory 120GB hard drive
    Nvidia Geforce 9400 grahpics ตัวนี้มาใหม่ ผมเพิ่งเห็นเมื่อปลายเดือน กุมภา
    ผม จะเอามา เล่นเกมส์ online เปิด Bot ทั้งวันทั้งคืน
    คิด ว่า มันจะไหวมั๊ยครับ ตัวนี้ ราคา ไม่แรง เท่าไร คือผมไม่ ค่อย ชอบเครื่อง deskTop มันใหญ่ น่ะครับ อีกอย่างไม่อยากหา ups ด้วย และก็ เดสท๊อป มันไม่มีแบบเงินผ่อนน่ะคราบบ อิ อิ แนะ นำ ด้วย คราบบบ ผม ขอบคุณ คับ...

OverclockZone Member Ammer's Avatar

ไม่ได้เอามาใช้งานโปรแกรมของเครื่อง Mac หรอกเรอะ แล้วจะใช้ Mac ทำไมล่ะเนี่ย แพงกว่า Notebook PC กว่าเท่าตัวใน Spec ที่เท่าๆกัน ลองๆคิดดู

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ไหวน่ะไหวนะครับ แต่ไม่เหมาะ ! อย่างมากๆๆ กับการใช้งานของคุณเลยครับ
    ผมขอใช้คำพูดว่า "เสียของ" จะชัดเจนกว่าครับ

ในโจทย์นี้ผมแนะนำว่าใช้ NB ที่ราคา 10000 - 20000 มาใช้ดีกว่าครับ
    เกมออนไลน์ออนอบอร์ดสมัยนี้สามารถเล่นได้ดีครับ

แต่ Mac ที่ยกมานี่ว่าไปราคาก็ไมไ่ด้แพงมากมายนะครับ
    ได้จอ 13 นิ้ว VGA ระดับ 9400 MGS กับ OS อันทรงพลังในราคา
    35 k นิดๆ ก็ถือว่า ok อยู่ เพียงแต่ว่ามันก็ต้องสอดคล้องกับความต้องการ
    ใช้งานของคนนั้นๆด้วยครับ เว้นแต่เจ้าของกระทู้จะใช้ Mac คล่องอยู่แล้ว
    หรืออยากลองใช้ Mac ดู ( แต่เท่าที่อ่าน น่าจะใช้ OS Window )
    Last edited by pattyna; 4 Mar 2009 at 17:23:33.

OverclockZone Member Mobic's Avatar

มาแระ ครับ ขอโทษที่ มาดู ช้า ครับ ผม ก็ แค่ อยากใช้ Mac ดูนะครับ สวยดี ทนด้วย แต่ เอามาลง os windows แน่นอนครับ ที่สำคัญ ตอนนี้ MAc ราคา ไม่แพงแล้วด้วย สามหมื่นกว่าเอง hard ware ก็ common ๆผมดูแล้วมันคุ้มกว่าของ ยี้ห้อ อื่นอีก การ design งี้ ของ Hp compaq vio ไรงี้น่ะ ครับ เทียบกะ mac สวยกว่า design ไม่เหมือนคนอื่น hard ware ก็ คล้ายๆ กัน
    ผมอยากทราบความเห็น น่ะ ครับ ช่วยแน่ะนำด้วย ครับ หลักๆก็ เล่นเกมส์ online เปิดบอท ทำ photoshop แต่งภาพบ้างน่ะครับ ทำงาน เกี่ยวกะ cad/cam ด้วย

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ฟังจากเจตนารมณ์หลังแล้ว ผมก็คิดว่าน่าสนับสนุนให้ใช้นะครับ เพราะท่าทางจะชอบดีไซน์ของ Mac
    มาก กับการใช้งานเริ่มเกี่ยวข้องกับกราฟฟิกอีกด้วย

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ ok ครับ แนะนำให้ลองใช้เลย
    แนะนำต่อว่า ฝึกใช้ OSX ให้ึคล่องๆไปเลยครับ แล้วเปิด Window หน้าต่างเล็กไว้สำหรับ Run Bot
    หรือพวกไฟล์ตระกูลอื่นๆของ Window มันจะกิน Ram เพียง 20 % เท่านั้นเองกับหน้าต่างนั้น
    เพียงเท่านี้ท่านก็สามารถใช้งานเครื่อง Mac ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพแล้วครับ

สำหรับเสถียรภาพและคุณภาพของเครื่องนี้ เพื่อนผมพึ่งถอยตัวที่ว่ามาไม่นาน
    รูปทรงก็ดูเรียบๆ ในแบบฉบับ Mac การ์ดจอแรงใช้ได้ครอบ ลองเล่นมิเร่อเอท ดูลื่นไหลดีพอสมควร
    9400 GS ก็ถือว่าไม่เลวเลยในการรับภาระของการประมวลผลทั่วไปแล้วกับเกมที่หนักหน่อย
    เครื่องเปิดเร็วดี ดูไม่ค่อยมีปัญหา เห็นว่าถ้าเปิด Window เต็มๆ มันจะเจอปัญหาค้างบ้าง
    ( น่าจะอยู่ที่ตัว Window ว่าโหลดแบบไหนมา ) ส่วนใหญ่เพื่อนผมใช้เขียนโปรแกรมบน Iphone ครับ
    เรื่องการใช้งานด้านกราฟฟิกนั้น ที่ผมเคยลองมาบ้างก็ไม่ค่อยจะต่างกับใน window เท่าไหร่
    ( สำหรับ CS3 -CS4 ) จะดีตรงเวลามันแฮ้ง มันจะไม่เอ๋อค้างล้มกระดานเหมือนกับ Window
    ( แต่ Win 7 ก็ไม่เอ๋อค้างเหมือนกันนะ ) CPU ของเครื่องนี้ถือว่ากลางๆค่อนไปเบาเมื่อเทียบกับราคา
    ก็ต้องทำใจหน่อยนะครับว่ามันอาจจะช้าบ้าง

ขอบคุณมาก ครั บคุณ pattyna ผม ก็ แค่อยากเล่นMac นะ อิ อิ ผมคงใส่ram เพิ่มอีก 2g น่าจะดี win7 มันมีปัญหากะ บางเกมส์ เล่นไม่ได้น่ะครับ หวัง ว่า windows บน os mac น่าจะ รันเกมส์ ได้ดีไม่มีปัญหาน่ะคราบ ขอบคุณ คราบบ...

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

มันคือ macbook white นะครับ ยิ่งซื้อมาเล่นเกมสืเปิดบอททั้งวันทั้งคืน ระวังมันจะแตกร้าวนะ เพราะยังใช้วัสดุเดิมทำ

ต้องเป็นตัวใหม่ที่ใช้ Unibody ครับ

เพราะฉะนั้นซื้อโน๊ตบุ๊กทั่ว ๆ เถอะครับ ถ้าไม่เอา unibody

OverclockZone Member PingKo's Avatar

ใช้อยู่ Ok นะ ลง 2 OS Bootcamp เอา
    เวลา เล่นเน็ต ใช้ Window
    เวลา ทำงานพวกกราฟฟิค ใช้ OSX เอา

Quote Originally Posted by Skywalker- View Post
    มันคือ macbook white นะครับ ยิ่งซื้อมาเล่นเกมสืเปิดบอททั้งวันทั้งคืน ระวังมันจะแตกร้าวนะ เพราะยังใช้วัสดุเดิมทำ

ต้องเป็นตัวใหม่ที่ใช้ Unibody ครับ

เพราะฉะนั้นซื้อโน๊ตบุ๊กทั่ว ๆ เถอะครับ ถ้าไม่เอา unibody
    ช่าย ครับ ตัวนี้ สีขาว แต่ ดูจากโบรชัวร์ เค้าบอกตัวนี้ตัวใหม่น่ะครับ
    เค้าเขียนว่า White polycarbonate shell ตัว New Macbook รู้สึกว่าจะเปนตัวสีดำ แต่จะเปนรุ่น กาดจอ ออน บอร์ด แต่ตัวนี้ กาดจอแยกทำมาราคา ใกล้เคียงตัว กาดจอออน บอร์ดเลยครับ

แล้ว unibody มันคือ ไรครับ

OverclockZone Member sandy207's Avatar

เพื่อนผมซื้อมาใช้อยู่ ลง bootcamp เป็น vista ใช้เล่น nfs most wanted ได้ แต่ต้องปรับภาพต่ำ ๆ หน่อยไม่งั้นมันจะกระตุกเป็นพัก ๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ vista ด้วยรึเปล่านะ
    Last edited by sandy207; 5 Mar 2009 at 17:25:17.

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ไอเรื่อง สวย OS ดี ไม่เถียงครับ

แต่เรื่องความทนขอ No Comment

เดี๋ยวโดนสาวกกระทืบเอา

/เผ่นน

OverclockZone Member mooh's Avatar

ถ้าไม่ได้ใช้งานด้านนี้จิงๆ ก็ไม่อยากให้ซื้อเลยงับ เสียดายของ เพื่อนผมกะสอย macbook pro มา80กว่าk
    เอามาลงวิสต้า น่าเสียดายเครื่องเจงๆ

ไอ้เรานี่นั่งใช้ acer ทำ maya หุหุ

แต่ถ้าจะเอาไฮโซก็สอยไปงับ

OverclockZone Member evildead's Avatar

....ซื้อมาลงwindows ผมว่าซื้อnotebookดีกว่านะ คุ้มกว่า ถ้าซื้อมาเท่ มาโชว์สาวก็แล้วแต่เพราะเงินคุณเอง

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ทำไม notebook ลง mac แบบชัวร์ ๆ ไม่ได้มั่งว้า....

^
    ^
    ถ้าเป็นแบบนั้นจริงเครื่อง Mac คงไม่มีความหมายน่ะครับ
    ก็ต้องมีการป้ิองกันตัวเองไว้เพื่อความอยู่รอดทางธุรกิจ

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

Quote Originally Posted by sandy207 View Post
    ทำไม notebook ลง mac แบบชัวร์ ๆ ไม่ได้มั่งว้า....

ลงไม่ได้อะดีละครับ งั้น Mac มันจะหาย ขลัง ซะก่อน อิอิ

แล้วก็ จขกท. อย่าซื้อเลยครับ -*- ซื้อ Mac มาเปิดบอท เวนกาม

ผมว่า Notebook ทุกเครื่องไม่เหมาะแก่้การเปิดอะ ร้อนชิเป๊งเลย ยิ่ง Mac นะ ร้อนจริงๆถ้าเป็นตัวเก่าด้วยแล้ว

แล้วก็อย่าเปิดมากนะท่าน Bot อะ ให้เราเล่นเกมส์ ไม่ใช้ เกมส์เล่นเรา อิอิ+55+
    มะก่อนก็เป็นเหมือนท่านอะ แต่เดี้ยวนี้คิดได้

ลดโลกร้อนด้วย

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar

โน๊ตบุ๊คลง Mac ส่วนใหญ่ติดปัญหาเรื่อง Wireless ครับ

เพราะมันใช้ Wireless Intel ไม่ได้

มีอยู่สองวิธีคือ

ซื้อไวเลส USB

เปลี่ยน Wireless ในเครื่องเป็นพวก Broadcom ครับ

Quote Originally Posted by Mobic View Post
    ช่าย ครับ ตัวนี้ สีขาว แต่ ดูจากโบรชัวร์ เค้าบอกตัวนี้ตัวใหม่น่ะครับ
    เค้าเขียนว่า White polycarbonate shell ตัว New Macbook รู้สึกว่าจะเปนตัวสีดำ แต่จะเปนรุ่น กาดจอ ออน บอร์ด แต่ตัวนี้ กาดจอแยกทำมาราคา ใกล้เคียงตัว กาดจอออน บอร์ดเลยครับ

แล้ว unibody มันคือ ไรครับ
    ีUnibody คือรุ่นแบบนี้ึครับ รุ่นแพนด้า Unibody ตัด Firewire ออกด้วย
    แล้วก็ใช Displayport แทนครับ

ยืมรูปจาก maccafe ครับผม

Smile

Quote Originally Posted by vani11ass View Post

แล้วก็ จขกท. อย่าซื้อเลยครับ -*- ซื้อ Mac มาเปิดบอท เวนกาม

ผมว่า Notebook ทุกเครื่องไม่เหมาะแก่้การเปิดอะ ร้อนชิเป๊งเลย ยิ่ง Mac นะ ร้อนจริงๆถ้าเป็นตัวเก่าด้วยแล้ว

แล้วก็อย่าเปิดมากนะท่าน Bot อะ ให้เราเล่นเกมส์ ไม่ใช้ เกมส์เล่นเรา อิอิ+55+
    มะก่อนก็เป็นเหมือนท่านอะ แต่เดี้ยวนี้คิดได้

ลดโลกร้อนด้วย
    ผมว่า การเปิด bot ประหยัดไฟ กว่า น่ะครับ ช่วยลดโลก ร้อนด้วย อิ อิ ทำให้ ไม่ต้อง เปิด เกมส์ เยอะๆ แล้ว เครื่องมันไม่ไหว ร้อนตับแตก 5 5

แหม เท่าที่ อ่านดู มาถึง ตรงนี้แล้วนี้ ผมเริ่ม ลังเล แระครับ ไม่ค่อย มีใคร สนับ สนุบ แนวนี้เท่าไร ผม ว่า มันเปนเรื่องใหม่ อีกอย่าง mac ก็ เพิ่งจะ เริ่ม มาทำ hardware ที่มัน common เหมือนคนอื่นเค้าแล้ว ลง windows ได้ แต่การที่ คนอยากใช้ mac คงจะมีอีกหลายเหตผลที่ จะใช้น่ะครับ
    ผมว่า ผม จะลองเสี่ยงดู ถึง เพราะ ยังไม่ค่อยมีใครเอามาใช้งานแบบผมน่ะ

สุดท้าย ต้อง ขอบคุณ ทุกๆ ความคิดเห็ นด้วย คราบบบ ขอบคุณ ครับ

Bookmarks

Bookmarks