Announcement

Collapse
No announcement yet.

[วิจัยฝุ่น] Reclock 1.8 ผลพลอยได้ = bit perfect

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [วิจัยฝุ่น] Reclock 1.8 ผลพลอยได้ = bit perfect

Bit exact มีความหมายเดียวกับคำว่า bit perfect

ปกติ reclock มีไว้ sync เสียง (Sample rate) ให้ตรงกับ ภาพ (FPS) และจอภาพ (Refresh Rate)

version เก่า มีให้เลือกแค่ wave out และ direct sound

แต่ version ใหม่ เพิ่งออก รองรับ kernel streaming และ wasapi

ซึ่งมันไม่ผ่าน kmixer

ก็เลยฉกความสามารถแอบแฝงมันมาใช้ซะ

สามารถใช้ได้กับ WMP MPC home cinema kmplayer

ทั้งฟังเพลง และดูหนัง

ฟังเพลง มันไม่มีส่วนของเรื่องภาพมาเกี่ยว จะขึ้น bit exact ทันที

ดูหนัง + bit perfect ไม่ได้ใช้งานreclock

ดูหนัง + ใช้งาน reclock ไม่ใช่ bit perfect แต่ก็ดีกว่้าออกทาง direct sound แล้วไปเข้า kmixer ล่ะวะ

Comment

ไปรู้มาจากไหนล่ะเนี่ย เข้าญาณแหงๆเลย

Comment

คุณภาพเสียงแตกต่างกับ direct sound มากน้อยแค่ไหนครับ ตามความรู้สึกของท่าน
        ผมเคยอ่านผ่านๆเจอ เรื่องดูหนัง+asio มันไปด้วยกันไม่ได้ มาวันนี้ต้องไปหาข้อมูลเพิ่มซะแล้วสิ

Comment

ขอบคุณมากคับทั่นเรือ

ทำให้เสียงน้องแทยอนดีขึ้นมากเลยคับ สุโค่ยยย ^^

เอ... แต่ของผมไม่มี Bit exact ต่อหลัง KStreaming ไม่รู้ว่า Set ผิดตรงไหนป่าวนะ

Last edited by sierra; 5 Mar 2009, 01:11:35.

Comment

^
            ^
            ดูโพสที่2ของท่านเรือรบครับ รูปแรก ตั้งค่าเพิ่มเติมระหว่างเล่นตามนั้น จะเป็น bit exact

ผมลองแล้วครับ คุณภาพเสียง ไม่รู้ ดึกแล้วไม่กล้าเปิดดัง เอาไว้ลองกับหูฟังวันหลัง(ยังไม่ได้ซื้อเลย) แต่ที่แน่ๆ มันใช้ volume control ของ kmp หรือ mpc-hc ไม่ได้ -*-

ขอบคุณท่านเรือรบครับ การดูคอนเสิร์ทของผม น่าจะดีขึ้นอีกหน่อย หรือเปล่า?

Comment

ขอบคุณครับ

ลองละ 2Zs กะ SB090 ใช้ไม่ได้ ครับผม ถ้าปรับตามที่ท่านบอก

แต่โปรแกรมใช้ได้ครับฟัง ออกด้วยหู กากๆๆคู่นี้ ถ้าเป็น คอนเสิร์ต ที่เสียงร้องสดๆๆนี่เด่นมาก ขอ บอก กับ 090 2zs

Last edited by rat33; 5 Mar 2009, 11:37:07.

Comment

เนียนมาก โปรแกรมดี คนที่หามาให้ลองก็สุด ยอด

ดัน
                Last edited by rat33; 6 Mar 2009, 19:07:14.

Comment

ถ้าใช้ directsound เหมือนเดิม มันก็ไมได้ช่วยอะไร เอาออกเหอะ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                    ถ้าใช้ directsound เหมือนเดิม มันก็ไมได้ช่วยอะไร เอาออกเหอะ
                    เสียงมันจะไม่ออก ตอนดูหนัง ครับ ถ้าปรับ แบบที่ท่าน ว่า แต่ถ้าในโหมดฟังเพลง มันใช้ได้ครับผม
                    เฉพาะ Media Player Classic ถ้าปรับตรง
                    Audio interdace to use for PCM Sound Kernel streaming เสียงมันจะไม่ออกแบบว่าเงียบไปเลย
                    ต้องไปติ๊กเปลี่ยน เสียงถึงจะอออกครับ
                    แต่ถ้าฟังเพลง ปรับ ตามที่ท่าน บอก นี่ ออกกเด๊ะๆๆ

Comment

ผมใช้แล้วค้างตอนได้ยินก้อรู้สึกได้ว่ากลางขึ้นเยอะพอควรแต่ใช้ไปๆมาแล้วค้างอ่าเซง
                      สเปคตามไรเซีน

Comment

ลองทำตามแล้วก็ยังงงอยู่

Comment

คืนนี้เดี๋ยวกลับไปลอง

Comment

คิดได้อีกอย่าง

Foobar + ASIO/KS ไม่จำเป็นแล้วสิ?

เพราะ WMP + Reclock = BitPerfect เหมือนกัน

Comment

CT4750 ใช้kernel streaming ดูหนังเสียงไม่ออกเหมือนกันครับ

Comment

Working...
                              X