Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลมหลังเครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลมหลังเครื่อง

ถามหน่อยครับว่า พัดลมดูดออกที่ติดด้านหลังเครื่องเนี้ย ควรมีความแรงของลมมากที่สุดใช่ไหมครับ ถ้าเทียบกับพัดลมด้านหน้า ด้านข้าง และพัดลม cpu
    ขอบคุณครับ หน้าร้อนก็ถามเรื่องพัดลมบ่อยหน่อย รบกวนด้วยครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

ดันให้ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ด้วยคน อยากรู้

Comment

ตามหลักๆ ลมออก ต้องมีความแรงกว่าลมเข้า

ข้างหลังแรงสุด ถูกแล้ว เพราะลมเข้าด้านหน้า พัดลมร้อนจากทุกส่วน แล้วออกด้านหลัง

กรณีด้านบนแรงกว่า ลมจะเข้าแล้วลอยขึ้น เฉี่ยวซิงค์ กับแรมนิดๆ

ที่เหลือ เตาอบ

Comment

เอาให้มันเหมือนกันหมดก็ได้ครับทั้งด้านหน้า ด้านหลัง ข้างๆ หาเงียบๆล่ะกัน เพราะถ้าเน้นแรงอาจตามมาด้วยเสียงดัง
            แนะนำของ cooler master ตัว 90CFM ครับ แรง เงียบ

Comment

ไม่ต้องเงียบก็ได้ครับ เพราะทุกวันนี้ใช้ tt 2800rpm อยู่ ชินแล้วครับ ต้องทำใจ
              ออ ขอถามต่อครับ แล้วถ้าปริมาณลมเข้ามากกว่าลมออก จะทำให้ความร้อนสะสมมากขึ้นใช่ไหมครับ
              Last edited by b2atichart; 5 Mar 2009, 01:13:52.

Comment

Originally posted by b2atichart View Post
                ไม่ต้องเงียบก็ได้ครับ เพราะทุกวันนี้ใช้ tt 2800rpm อยู่ ชินแล้วครับ ต้องทำใจ
                ออ ขอถามต่อครับ แล้วถ้าปริมาณลมเข้ามากกว่าลมออก จะทำให้ความร้อนสะสมมากขึ้นใช่ไหมครับ
                ลองเป่าควันบุหรี่ลงไป จะอธิบายใด้ชัดเจนว่าลมมันวนมั่วขนาดใหน

Comment

CM 90 CFM เงียบและให้ลมมาก ใช้ดูดอากาศร้อนทางด้านบนเครื่องได้ดีกว่า (อุณหภูมิด้านบนลดลงได้ระดับหนึ่ง ลองวัดเปรียบเทียบด้วยเครื่องวัดอุณหภูมิ)

Comment

ในความเป็นจริงลมเข้า=ลมออกเสมอครับ
                    ในเคสถ้าเป่าเข้าอย่างเดียว ลมมันจะย้อนกลับเอง แต่ลมภายในจะปั่นป่วน
                    ทางทฤษฎีจะทำให้เกิดความร้อนสะสมในระดับหนึ่ง(ลมวนไปวนมาก่อนจะหาทางออกได้)

ออกมาก เข้าน้อย หรือเข้ามากออกน้อย ไม่สำคัญครับ เพราะยังไงมันก็เท่ากันอยู่แล้ว

สำคัญที่ ปริมาณลมที่อุปกรณ์สัมผัส และทิศทางการไหลของลม
                    ถ้าเข้า=ออก จะไม่ทำให้ลมไหลย้อน และลมแรงๆก็เย็นมากกว่า

ส่วนเสียงขึ้นอยู่กับพัดลม+สิ่งกีดขวางในทิศทางการไหล

Comment

ผมแนะนำเรื่องลมออกมากกว่า ลมเข้าครับ

เพราะเมื่อมีการบังคับให้มีอากาศต้องออกจากเคส มันจะมีอากาศไหลเข้ามาแทนที่ภายในเอง ดังนั้นในบางกรณีไม่จำเป็นต้องมีพัดลมดูดเข้าหรอกครับ มันจะเป็นการเรียกเอาฝุ่นเข้ามาใส่เคสเพิ่มขึ้น

ยกตัวอย่าง ห้องน้ำเลยครับ ห้องน้ำที่อับ ทึบ ที่มีพัดลมดูดอากาศออกเพียงตัวเดียว มันมีแรงพอที่จะทำให้เราเปิดประตูเพื่อออกจากห้องน้ำได้ยากพอสมควรเลยนะ

Comment

+1 ให้พี่หรอยแรง ควันบุหรี่

+1 ให้พี่ Nero Angel (ทฤษฎีแน่นงับ)

Comment

ของ ผม ลมเข้า ตัวใหญ่ 1 ตัว ด้านข้าง ออก 1 ตัว ด้านข้าง ออก 1 ตัว ด้านหลัง

ตอนแรก เป่าเข้า 2 แต่ ลอง กลับ ด้าน ไอข้าง เพราะ มัน เหมือน ระบายออกข้างหลัง ไม่ทัน หลัง จากนั้น เย็น ขึ้น มา หน่อย

ผมว่า ลอง เอา มือ ไป ดู ที่ลมเป่าออก อ่ะ ถ้า เป่า แบบ อับๆ แล้วก็ อบๆ หน่อย ผม เลยเดาไปเองว่า เป่า ออกไม่ทัน ทําให้มัน เปน เตาอบ ดีๆ นี่ เอง อิอิ เลย จัดการซะ

Comment

ผมว่ายังไงก็ได้ให้มันเข้ากับออกสมดุลกัน ก็โอเคแล้วนะ เช่นเข้า2 ออกก็2 มันจะถ่ายเทได้สะดวกกว่ามั้ย หรือเข้า3ออก2 ไอ้ที่ออกก็ต้องแรงพอที่จะเอาออกไปได้ทัน ใช้คำนวณRPMเอาอ่ะครับ กับอัตราการไหลเวียนของอากาศ ดูได้จากกระทู้การเลือกซื้อพัดลมอ่ะครับ

********เปิดเคสทำเทสท์เบ๊ดม่างงงง!!(โหดไปมั้ยเนี่ย)********
                            Last edited by kewberoz; 9 Mar 2009, 19:43:50.

Comment

ส่วนตัวผมใช้ tt smart 120mmไม่กล้าเปิดแรง100%ดังเกินตัวนี้

Comment

Working...
                              X