overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ก่อนกดชัตเตอร์ตั้งค่าไรกันบ้าง

OverclockZone Member YETTAMON3's Avatar

Default ก่อนกดชัตเตอร์ตั้งค่าไรกันบ้าง

ก่อนกดชัตเตอร์ตั้งค่าไรกันบ้างครับ

เป็นกรณีศึกษาครับ

OverclockZone Member decon's Avatar

ตั้งโหมด M
    ปรับรูรับแสง
    วัดแสง
    ปรับสปีดชัตเตอร์
    โฟกัสถาพ

แล้วตั้งใจถ่าย

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

มาหาดูความรู้ หุหุ

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

ผมชอบใช้ ใช้โหมด Av ก่อนเล็งตั้งแค่ iso ครับ ที่เหลือก็ตั้งระหว่างเล็งเลย

OverclockZone Member

ตามนี้ โดยปกติที่ทำเป็นประจำ (90% สำหรับการถ่ายภาพทั่วๆไปสำหรับงาน outdoor )

1. คุมรูรับแสงเอง (เลือกโหมด A หรือ Av)
    2. เลือกจุดที่ต้องการวัดแสง ในที่นี้ ผมถนัดแบบ center weight ครับ (ติดมาจากแมนนวลสมัยก่อน)

ผมจะให้ความสำคัญกับ การวัดแสงเป็นหลักครับ เลยจะเน้นตรงนี้มากสักหน่อย
    ถ้ากล้องมีแบบ Spot ก็จะใช้บ้างครับ ในกรณีที่ ไม่รีบร้อนอะไร เบื้องต้นก็ เช็คจุดที่ สว่างสุด เท่าที่ต้องการให้มีรายละเอียด และ จุดที่เป็นส่วนของเงา (ส่วนมืดที่สุดที่ต้องการให้มีรายละเอียด)

พอได้ค่ามาสองค่า ก็มาดูว่า มันหลุด range ของอุปกรณ์ที่เราใช้หรือเปล่า

ถ้าหลุดมากเกินกว่า 1.5 - 2 stop ค่อยมานั่งคิดว่า จะเอาอะไรเป็นหลัก (ในกรณีที่เป็น landscape นะครับ)

สำหรับผม คิดว่า มันไม่ต่างอะไรกับการถ่ายสไลด์หรอกครับสำหรับกล้องดิจิตอล (พล๊อตกราฟแล้วเรนจ์พอๆกัน)
    ถึงจะถ่าย Raw แต่ก็ การมาปรับแก้ภายหลัง ถือว่า ไม่ถึงกับ ดีที่สุดที่มันควรจะเป็นครับ (สว่างไป ก็ รายละเอียดบางส่วนหาย มืดไป ดึงขึ้นมาน๊อยซ์ก็ถามหา ลดน๊อยซ์ไปดีเทลก็หายอีก)

โดยเบื้องต้นจะประเมินตามสภาพแสงรวมๆนะครับ ดูด้วยตาประเมินดูก่อนว่า มันจะหลุดไปมากหรือเปล่า แต่ถ้า ตามแสง ความเปรียบต่างของแสงต่ำๆ อันนี้อาจจะ มักง่ายหน่อย วัดแสงแล้วยิงเลย

พอได้ค่าแสงที่ต้องการ ก็มาพิจารณาว่า จะให้มันออกมาอารมณ์ไหน มืดไปหรือ สว่างขึ้นอีกสักเล็กน้อย ค่อยมาชดเชยเอาครับ อันนี้ ไม่มีผิดไม่มีถูกครับ ความต้องการของตัวเองล้วนๆ

พอได้ค่าแล้วก็ เช็คดูอีกทีว่า มันหลุดชัตเตอร์สปีตหรือเปล่า ปกติตอนกลางวันไม่มีปัญหาหรอกครับ สูงพอ แต่ว่า ถ้าแสงน้อยๆ และ ไม่ต้องการใช้ iso สูงๆ เพื่อตัดปัญหาเรื่องน๊อยซ์และการสูญเสียรายละเอียดของภาพไป (ในภาพที่ซีเรียสนะ) ก็เช็คไปว่า เลนส์ที่ใช้อยู่ กับสปีตที่ได้ ไหวพอที่จะประคับประคองมันให้ผ่านเวลานั้นไปได้แบบ ไม่ส่งผลกับความสั่นไหวของภาพไปครับ ถ้ามี IS ก็ เปิดไปครับ ถ้า ไม่มีก็ ควักโมโนพ๊อตมาใช้ก็เป็นอีกเรื่องครับ แล้วแต่งานด้วย

ส่วน เรื่อง ไวท์บาลานซ์ อันนี้ตัดปัญหาไปด้วยการถ่าย Raw ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ดีนะ มีไว้ก็ใช้ๆมันหน่อย แล้วก็ค่อยมาไล่เรื่อง สี ที่ได้อีกที มันยืดหยุ่นกว่าครับ แต่ว่า เรื่องวัดแสง ควรพิถีพิถันได้ตั้งแต่ตอนถ่ายครับ

ซึ่ง รวบรัดตัดตอน ข้างบนนั้น ตัดสินใจแค่ไม่กี่วินาทีหรอกครับ วัดแสงสองสามที เห็นควรว่า ยิงก็ยิงเลย แต่บางภาพ ไม่มีเวลามากมายขนาดนั้น ก็ต้องพึ่งระบบกล้องหน่อยแล้วครับ แต่ก็ เสียเวลามาปรับแก้ทีหลังหน่อย ถ้าทำบ่อยๆหรือ ฝึกบ่อยๆ ก็จะคุ้นเคยแล้วจะทำไปโดยอัตโนมัติครับ ลดจำนวนภาพเสียสงได้มากทีเดียว

แต่ถ้า ไม่ซีเรียสจริงๆ ประมาณอารมณ์ point and shot อันนี้ก็ ถ่ายสไตล์คอมแพ็คไปเลยคือ เล็งแล้วถ่าย เซ็ทไว้โหมด P วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพ โฟกัสได้ ล๊อคความจำแสงไปทีนึง เลือกคอมโพสตามชอบ แล้วก็ยิงไป ก็แค่นั้นครับ ไม่มีสูตรอะไรมากหรอก ถ่ายๆไปให้มันมีความสุขก็พอครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ตั้งค่าให้ถูก

หมายถึง ให้ถูกใจคนถ่าย

WB ตามอารมณ์ และ โทนที่อยากจะให้ออกมา

ภาพใสปิ๊งๆแน่นอนครับ ไม่ต้องพึ่ง Photoshop

OverclockZone Member OT's Avatar

คิดก่อนว่าที่จะถ่ายมันคืออะไร
    แล้วค่อยมาเลือกโหมด
    หลังจากนั้นก็ตามที่คิดไว้
    วัดแสง > ชดเชย > ดู ISO > จัด Compo > Focus > กด
    ถ้ามีจังหวะเวลาก็ดูภาพซักหน่อยว่าได้ไหม ไม่ได้ก็คิดใหม่ทำใหม่

OverclockZone Member YETTAMON3's Avatar

ยังไม่รู้ในหลายเรื่องครับ
    เรื่องวัดแสงยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร ว่าภาพนี้มันควรจะเป็นยังไง
    เเค่ ปรับรูรับแสง>ชัตเตอร์>ดู ISO หน่อย> หาโฟกัส>กด
    ถายแล้วมาดูรูปไมภาพไม่เหมือนกับช่องมองภาพ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

กล้องอะไรครับ?
    ทั่วๆไป การวัดแสง กล้องจะทำการคำนวนให้เราอยู่แล้ว โดยยึดเทากลางเป็นหลัก
    ในการวัดแสงนั้น ในตัวกล้อง บางรุ่นจะมีให้เลือกว่า วัดเฉพาะส่วนหรือเฉลี่ยทั้งภาพ
    การวัดแสงนั้น ก็เพื่อให้ สิ่งที่เราจะถ่ายนั้น ไม่มืดหรือสว่างจนเกินไป ตามที่กล้องคิดให้
    หรือ ในสถาณการณ์ แสงยากๆหน่อย หลังสว่างๆเยอะๆ ถ่ายมาหน้าดำ หรือ สิ่งที่มีสีขาว หรือ
    ดำ ถ่ายขาวแล้วไม่ขาว ออกเทา ถ่ายดำ แล้วไม่ดำ ออกเทา เนื่องจากกล้องจะยึดเทากลางเป็นหลัก
    ฉะนั้น จึงต้องมีการวัดแสง เพื่อชดเชยให้ได้สิ่งที่เราต้องการ ถ่ายชุดเจ้าสาวได้ขาวสมใจ ไม่ใช่เทาแบบไม่ได้ซัก
    หรือถ่ายของสีดำให้ดำสนิด ไม่ใช่เกือบดำ
    หรือถ่ายรูปริมทะเล ออกมาหน้าดำปืด อันนี้ทำได้2อย่าง เปิดแฟลช์เอาแสงแฟล์ชเปิดหน้า หรือวัดแสงที่แบบ ซึ้งในบางทีฉากหลังจะโอเวอร์ ขาดรายละเอียด ก็เลือกใช้แล้วแต่สถาณการณ์แล้วกันครับ

บางคนเค้าจะพก กระดาษเทากลางเพื่อวัดแสง หรือถ้าหาไม่ได้ด็อ้างอิงจากสีเขียวของใบไม้ก็ได้ครับ

ทีสำคัญคือฝึกถ่ายมากๆครับ เอิ๊กๆ

ปล. ผิดถูประการได โปรดอภัย ผมไม่ได้เก่งถ่ายรูป แค่ชอบถ่ายรูปครับ

OverclockZone Member ditsapong's Avatar

เช็คค่า ISO ให้เหมาะสม

ตั้ง F ให้เหมาะกับภาพที่เราจะถ่าย

เปิดแฟลชถ้าจำเป็น

โฟกัสให้ตรงจุด

Recompost ให้ได้เหมือนๆ กับที่คิดไว้ในหัวครับ

Bookmarks

Bookmarks