overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ใช้ Nero ไรท์แผ่นแล้ว Buffer หายตลอดเลยครับ แถมโปรแกรมอื่นก็รวนหมด จอฟ้าตลอดเลยครับ

OverclockZone Member

Default ใช้ Nero ไรท์แผ่นแล้ว Buffer หายตลอดเลยครับ แถมโปรแกรมอื่นก็รวนหมด จอฟ้าตลอดเลยครับ

ลง Windows ใหม่ก็ไม่หายครับผม รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับผม

อาการเป็นแบบนี้ครับ

1. Spec : AMD X2 4400+ / Asus M2N-MX SE / RAM 2 GB / VGA on board share 128 / HDD SATA WD 500 GB 1 ตัว แบ่ง 2 ลงวินโดว์ไว้ 1 / HDD SATA 320 GB 1 ตัว ไม่แบ่ง par. / DVD-RW 2 ตัว Samsung กับ LG

2. ใช้ Nero ไรท์แผ่นไม่ว่าจะ DVD-RW ตัวไหนก็เสีย 100 % ครับ อาการคือ Buffer จะวิ่งขึ้นลงจาก 0-100 ตลอด ปรับ buffer สุดแล้ว ลง firmware แล้วก็ไม่หายครับ

3. uTorrent ที่โหลดไฟล์หนังชุดไว้ก็จะแฮ้งตลอดครับ อยู่ดีๆก็ขึ้นจอฟ้า พอรีสตาร์ทใหม่ก็มา re-check ไฟล์ใหม่หมด แล้วเช็คไฟล์ช้ามากๆครับ หนังชุด 22 กิ๊ก เช็คอยู่ครึ่งชั่วโมงได้ไปแค่ 2 เปอร์เซ็นต์ พอเช็คสักพักอยู่ดีๆก็จอฟ้าไปอีก ไม่เคยเช็คเสร็จสักทีครับ

4. ไฟล์ที่ไรท์เสียเป็นทั้งสอง HDD ครับไม่ว่าไฟล์จาก HDD ไหนก็ buffer หายหมด

5. เครื่องอืดเป็นระยะๆครับ เพิ่งลง XP ใหม่ เร็วปรู๊ดเลย แป๊บก็อืดเป็นเต่า แล้วก็กลับมาเร็วปรู๊ดใหม่ แม้ว่าจะปิด uTorrent ไม่ให้มัน check ไฟล์แล้วก็ตามครับ

6. ตอนแรกคิดว่าไฟที่พาวเวอร์ซัพพลายไม่พอ ลองถอ DVD ทิ้งตัวนึงก็ยังเป็นครับ

ตอนนี้งงมากครับ ไม่รู้ว่าตัวไหนเสียกันแน่ จะเอาไปเคลมก็ไม่รู้จะเอาชิ้นไหนไปดี แห่ะๆๆ

ที่ผมสงสัยอยู่คือ
    - HDD ตัว 500 GB เสีย ส่งข้อมูลช้า เพราะผมลงวินโดว์ไว้ตัวนี้มันเลยรวมไปหมดรึเปล่า
    - PSU จ่ายไฟไม่พอ ถ้าเป็นแบบนี้จะต้องเช็คยังไงครับถึงจะรู้ได้
    - มีไวรัส ลอง Update ล่าสุดแล้ว scan ก็ไม่เจอนะครับไม่แน่ใจว่าเป็นตัวที่ฝังอยู่แล้วผมหาไม่เจอรึเปล่า

ตอนนี้หมดปัญญาแล้วครับ เลยมารบกวนขอคำแนะนำจากพี่ Overclockzone ครับว่าควรทำอย่างไรดี ถึงจะรู้ว่าต้นเหตุอยู๋ที่ไหน จะได้ซ่อมถูกจุด

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับผม

สวัสดีครับ

อาการนี้เคยเป็นครับ แต่อาจจะไม่เหมือนทั้งหมด

จะวัดยังไง ก็วัดไม่ได้ครับ เพราะ ที่บ้านไม่ใช่ร้านซ่อมอ่ะ ups ก้ไม่มี วัดไฟก็ไม่ได้

เวลาเขียนแผ่น buffer ขึ้นลงๆ ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร แต่ผมลองแก้โดน ซื้อ enermax มา แล้วมันหาย

ผลของมันทำให้ ผมเสีย audigy ไป 1 ตัว pioneer dvd 1 ตัว HDD มี bad นิดหน่อยไม่มาก

อาการเพิ่มเติม
    1. cpu วิ่งเกิน 50% บ่อยครั้ง
    2. เวลาเล่นเพลง เครื่องจะ hang ไปเลย คงเป็นเพราะตอนนั้นมันใช้งานไม่ได้แล้ว
    3. เจอตัวการ์ดแต่ใช้งานไม่ได้

ก็ยังไงก็ลองดูละกัน

OverclockZone Member deedee's Avatar

เวลาไรท์แผ่น
    เปิดโปรแกรมอะไรบ้างครับ
    พวกสแกนไวรัส โหลดบิท อะไรนี่ เิปิดมั้ย...
    ลองปิดให้หมดก่อนแล้วไรท์ดูว่ายังเป็นหรือไม่

อ้อ.. ไรท์ที่ความเร็วเท่าไร
    ลองแค่ 4X พอนะ
    8x - 16 x เร็วไปปัญหาเยอะ (จะเก็บข้อมูลทั้งที ไรท์ที่ต่ำๆพอครับ คุณภาพดีกว่า)
    Last edited by deedee; 5 Mar 2009 at 18:34:24.

1. Scandisk
    2. Defrag
    3. Image First

หากอุปกรณ์ไม่พังทำทั้งหมดนี้หายแน่นอน

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ผมเป็นเวลา OC นะ เวลาจะไรท์อะไรก็ตาม ห้ามเปิดโปรแกรมที่ Process หนักๆ

เรื่อง PSU ก็มีส่วนครับ แต่โดยทั่วไปไม่น่ามีปัญหานะ

ลองทำตาม Rep บนดูก่่อน

OverclockZone Member 214659's Avatar

ใช้ Nero ไรท์แผ่นแล้ว Buffer หายตลอดเลยครับ

เป็นเหมือนกันเลยครับ

งงเหมือนกัน

ต่างกรรมต่างวาระ
    PSU เสปคเท่าไรหรอ ลองเปลี่ยนพวกสายแพ หรือสายSata ดูยัง ซื้อสายมาใหม่เลย ไม่แพงเท่าไร เอ้อถ้าว่างลองเชคbad ใน HDD ดูนะ

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks