Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะรู้ได้ไวว่า cpu ตัวไหน x86 หรือ x64

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะรู้ได้ไวว่า cpu ตัวไหน x86 หรือ x64

จะรู้ได้ไวว่า cpu ตัวไหน x86 หรือ x64 แล้ว T8100 มันเป็นอะไรครับ
    แล้ว E4600 ละครับ

เจอให้เลือกตอนลง Vista หรือเป่าครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด จะใช้งาน 32Bit เลือก x86 ถ้าจะลงแบบ 64Bit เลือก x64 ครับ อิอิเดาเอานะ อิอิ

Comment

cpu-z

Comment

Core 2 Duo ขึ้นไป เป็น 64 Bit หมดแหละ

Comment

ใช้ cpu-z ดูครับ มันจะมีบอก
          ดูตรงแถบสีแดง ถ้าเป็นซีพียู intel แบบ 64 บิตจะเป็น EM64T ถ้าเป็น 32 บิตจะไม่มี
          ส่วน AMD จะใช้ว่า IA-64 ครับ

อีกโปรแกรมก็ pc-wizard ครับ ดูตรงส่วนที่อยู่ในกรอบสีแดงครับ
          Attached Files
          Last edited by independent131; 6 Mar 2009, 09:44:17.

Comment

มาตอบให้ครับ
            CPU AMD มันจะมี MMX 3D-NOW 3D-NOW! SSE SSE2 SSE3 X86 X64
            คงชื่อแดงคือระบบ bit ของมัน
            X86 = 32 Bit
            X64 = 64 Bit

Comment

แล้ว AMD มันขึ้นว่า X86-64 ละครับ เป็น 64 หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by ampon07 View Post
                แล้ว AMD มันขึ้นว่า X86-64 ละครับ เป็น 64 หรือเปล่าครับ
                64 ครับ

Comment

แจ่ม บางทีเรื่องง่าย ๆ ผมเองก็ไม่เคยรู้เหมือนนะเนี่ย ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                  X