Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เปลื่นเมนบอร์ด แล้ว จอสั่นเป็นคลื่นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เปลื่นเมนบอร์ด แล้ว จอสั่นเป็นคลื่นครับ

ช่วยด้วยครับ เปลื่นเมนบอร์ด แล้ว จอสั่นเป็นคลื่นครับ

บอกสเปก่อนนะครับ
    cpu x2 4800
    ram 2g 1*2
    บอร์ด Ecs A780GM-A VGA ออน
    http://www.overclockzone.com/nickkie...M-A/index.html
    จอ ซัมซุง 950BW

ปัญหา อยู่ตรงที่ก่อนหน้านี้ไช้ เมนบอร์ตัวเก่าแล้วบอร์ดมีปัญหา
    เลยซื้อบอร์ดตัวใหม่ ตัวเก่าก็VGAออนเช่นกัน
    พอมาไช้ตัวนี้ประกฎว่า จอสั่นเป็นคลื่นครับ
    เวลาเรากดเซตที่จอก็จะหายแล้วสักพักก็เป็นใหม่

จริง ๆ มันก็ไช้งานได้ปกติแต่ปวดตาอย่างแรงครับ

การแก้ไขที่ทำไปแล้ว
    ลองลงไดร์เวอจอใหม่ ซิบออนบอร์ตัวนี้ไช้ไดร์เว้อการ์จอของ HD3200 ครับ
    เซตค่าต่าง ๆ ที่ตัวจอ
    ขยับสายต่อต่าง ๆ

แต่ก็ยังไม่หายครับ ขอคำแนะนำการแก้ไขด้วยครับ

มีแม่เหล็กแถว ๆ จออะป่าวคับเช่นลำโพง

มั่วเอาอิอิ

Comment

Originally posted by oOkritt View Post

บอกสเปก่อนนะครับ
      cpu x2 4800
      ram 2g 1*2
      บอร์ด Ecs A780GM-A VGA ออน
      http://www.overclockzone.com/nickkie...M-A/index.html
      จอ ซัมซุง 950BW

ปัญหา อยู่ตรงที่ก่อนหน้านี้ไช้ เมนบอร์ตัวเก่าแล้วบอร์ดมีปัญหา
      เลยซื้อบอร์ดตัวใหม่ ตัวเก่าก็VGAออนเช่นกัน
      พอมาไช้ตัวนี้ประกฎว่า จอสั่นเป็นคลื่นครับ
      เวลาเรากดเซตที่จอก็จะหายแล้วสักพักก็เป็นใหม่

จริง ๆ มันก็ไช้งานได้ปกติแต่ปวดตาอย่างแรงครับ

การแก้ไขที่ทำไปแล้ว
      ลองลงไดร์เวอจอใหม่ ซิบออนบอร์ตัวนี้ไช้ไดร์เว้อการ์จอของ HD3200 ครับ
      เซตค่าต่าง ๆ ที่ตัวจอ
      ขยับสายต่อต่าง ๆ

แต่ก็ยังไม่หายครับ ขอคำแนะนำการแก้ไขด้วยครับ
      สาย d-sub ของคุณคงไม่ดีแล้วหรือมีปัญหาสัญญาณรบกวนสูง
      (เช่นผ่านลำโพง ผ่านขดลวดเพาเวอร์ของคอม)

ต้องหาการ์ดจอแบบ dvi หรือ ออนบร์อด ที่มีพร์อตนี้ครับ

Comment

อืม . . . มีลำโพงตั้งอยู่หลังจอ ลองย้ายก่อนนะครับ

Comment

ลองขยับลำโพงออกแล้วไม่หายครับ

Comment

เดี่ยวลองถอดสาย ออกมาเป่าผุ่นอีกที เก็บไว้นานมัก

Comment

lcd มีพร์อต dvi มั้ยครับ
              ไม่ลองหาการ์ดจอพันกว่าๆรุ่นล่างๆมาดูบางครับ
              (หรือมือสอง 700-800 ในบร์อดซื้อขายมีหลายรุ่นครับ)
              ต่อแบบ dvi นี่ ตัวอักษรคมกว่านะ ^ ^
              ไม่ต้องกังวลสัญญาณรบกวนด้วยนะ

Comment

Originally posted by deedee View Post
                lcd มีพร์อต dvi มั้ยครับ
                ไม่ลองหาการ์ดจอพันกว่าๆรุ่นล่างๆมาดูบางครับ
                (หรือมือสอง 700-800 ในบร์อดซื้อขายมีหลายรุ่นครับ)
                ต่อแบบ dvi นี่ ตัวอักษรคมกว่านะ ^ ^
                ไม่ต้องกังวลสัญญาณรบกวนด้วยนะ
                ผมมีหัวแปลงจากซับD เป็นDVI เอามาไช้จะช่วยได้ไหมครับ

Comment

D-sub มันส่งสัญญาณเ็ป็น Analog อ่ะครับ
                  มันมีความไม่แน่นอนกับทุกอย่าง ทั้งอุณหภูมิทั้งสัญญาณรบกวนภายนอก

ซึ่งจะใช้ได้ดีกับ CRT มอนิเตอร์ ที่รับเป็น Analog เช่นกัน

สำหรับจอ LCD ต้อง DVI เท่านั้นครับ

ส่วนพวกหัวแปลงนั้น ผมไม่ทราบโครงสร้างนะ แต่คาดว่ามันทำแค่ แปลง connector ให้มันเสียบได้เท่าั้นั้นครับ

ยังไงก็ลองดูก่อนนะครับ

ไม่งั้นก็คงต้องไปซื้อการ์ดจอมาต่างหาก

Comment

คุณลองเข้าไปต้ั้งค่าในDisplay Properties เข้าไปที่ Settings ปรับScreen เป็น1024 by 786 Pixels ปรับColor เป็น32 bit จากนั้นเข้าไปที่ Advanced ที่หน้าต่างPlag and play Monitor คลิกที่ Monitor
                    ที่Monitor Settings ให้ตั้ง Screen เป็น75 Hertz กดOK กดOK ผมก็ใช้บอดร์รุ่นนี้อยู่

Comment

Originally posted by fifty55 View Post
                      คุณลองเข้าไปต้ั้งค่าในDisplay Properties เข้าไปที่ Settings ปรับScreen เป็น1024 by 786 Pixels ปรับColor เป็น32 bit จากนั้นเข้าไปที่ Advanced ที่หน้าต่างPlag and play Monitor คลิกที่ Monitor
                      ที่Monitor Settings ให้ตั้ง Screen เป็น75 Hertz กดOK กดOK ผมก็ใช้บอดร์รุ่นนี้อยู่
                      ลองปรับตามนี้ก่อนก็ได้ครับ

แต่ยังไงมันก็ไม่คมชัดเท่า DVI ครับ

DVI แท้ ไม่ต้องกดออโต้จูนใดๆทั้งสิ้นครับ แต่ถ้าสัญญาณมาเป็น Analog

จะต้องกดปุ่ม Auto Tune เพื่อปรับสัญญาณให้รับได้ชัดเจนที่สุด

Comment

จอนี้ native resolution ที่ 1440x900
                        ส่วน refresh rate 60 Hz ก็พอแหละ

ว่าแต่ได้ลองลง driver จอหรือยัง?(ถึงแม้ไม่น่าจะเกี่ยวก็เหอะ)

Comment

เป็นเหมือนกัน เปลี่ยนสาย D-Sub ใหม่ ประมาณ 50 บาทหายเลยครับ

Comment

Originally posted by tummavong View Post
                            เป็นเหมือนกัน เปลี่ยนสาย D-Sub ใหม่ ประมาณ 50 บาทหายเลยครับ
                            เดี่ยวลองปรับก่อน ถ้าไม่ได้คงต้องลองเปลี่ยนสายละครับ

Comment

Working...
                            X