overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ช่วยผมประกอบคอมหน่อยครับ

OverclockZone Member Chiz's Avatar

Default ช่วยผมประกอบคอมหน่อยครับ

พอดีซื้ออุปกรณ์มาประกอบเอง แต่เนื่องจากเป็นรุ่นใหม่ เลยยังไม่คุ้นซักเท่าไหร่
    E5200
    P5E
    HD3870
    HDD Seagate 250g
    PSU Riadmax 630W
    DVD-Rom
    Ram OCZ 2*2g/800
    เมื่อต่อเรียบร้อยแล้ว มาเปิดเครื่อง

ปรากฎว่า เครื่องติด แต่ไม่มีเสียงไบออส ปิดเครื่องโดยการกดปุ่มเพาเวอร์ค้างไม่ได้
    อ่อ สัญญาณที่จะส่งไปจอก็ไม่มี
    Last edited by Chiz; 5 Mar 2009 at 19:10:33.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เสียงใบออสไม่ออก ท่านต่อลำโพงเล็กๆยังครับ

ท่านถอดสายสวิท ออกให้หมดเลย ทั้ง reset hd led แล้วเสียบแค่ pws คู่เดียว ลองดูว่าปิด เปิด ได้ไหม

สายไฟเลี้ยง cpu 4 พิน ยังไม่ได้เสียบครับ
    Last edited by kgb99; 5 Mar 2009 at 19:21:03.

OverclockZone Member Chiz's Avatar

ต่อเรียบร้อยครับ ช่องที่อยู่ล่างขวาครับ เสียบเป็นชุดเลย
    หมายถึงว่า เปิดเครื่องติด แต่ไม่มีเสียงใบออส

ปกติหากเรากดปุ่ม เพาเวอร์ ครั้งเดียว แล้วปล่อย คือการเปิดเครื่อง (ปกติ)
    หาเรากดปุ่มเพาเวอร์ค้างจนไฟดับ คือการปิดเครื่องในกรณีที่ไม่สามารถปิดเครื่องปกติได้ (มันไม่ดับ)

OverclockZone Member kgb99's Avatar

สายไฟเลี้ยง cpu 4 พิน ยังไม่ได้เสียบครับ

Last edited by kgb99; 5 Mar 2009 at 19:25:22.

หมายถึงรูปนี้เหรอ ผมอ่านคู่มือแล้วไม่ค่อยเข้าใจซักเท่าไหร่

อยากหัวเราะตัวเอง ตายน้ำตื้นชัดๆ 555+

น่าจะเสียบ 4 รูล่างครับ ในภาพนั้นแหละครับ

ตอนมาใหม่มีที่ปิดเหมือนในภาพที่ผมเอามาไหมครับ

ี่ไม่มีครับ เราต้องเสียบ 4 pin เหรอ
    แล้วถ้าเอา 8 pin หล่ะ มาเสียบได้เปล่า

4 พินครับ ที่เพิ่มมาต้องดูคู่มือครับ ว่าจ่ายไฟอะไรเพิ่ม

จาก psu มันมีแยกให้อยู่แล้วครับ

Last edited by kgb99; 5 Mar 2009 at 19:51:55.

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

-*- ไม่เสียบไฟเลี้ยงมันจะติดเหรอครับ cpu มันจะทำงานเหรอ

OverclockZone Member

ไม่เสียบไฟเลี้ยง CPU หัว 4 PIN เปิดยังไงก็ไม่ติด

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ช่วยลุ้นครับ ทีละเสตป
    ครั้งแรกใครๆก็เป็น
    ต่อยังไงดูคู่มือเลยครับ ดูรูปเอา แล้วก็ดู+กะ-แค่นั้น(ถ้าไม่ค่อยเข้าใจอังกฤษแบบผมป

ส่วนช่องอื่นๆถ้าเสียบผิดด้านมันจะเสียบไม่เข้าไม่ต้องกลัวครับ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ทีหลังดุให้ดีดีนะจะได้ไม่งานเข้า (ไม่รู้จักมองดูเลยคนเรา)

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ครั้งแรกก็เจ็บหน่อยนะ ^^

จริงๆไม่ได้ประกอบครั้งแรกหรอกครับ แต่หยุดรับงานไป 3 ปี กว่าๆ
    และก่อนหน้านี้ก็ประกอบคอมแบบถูกๆซะส่วนมาก รุ่นนั้นยังไม่มีไฟเลี้ยงครับ

ส่วนมากรับประกอบให้ร้านเน็ต ซึ่งร้านไม่ได้มีงบพอที่จะซื้อรุ่นใหม่( 3 ปีกว่าๆที่ผ่านมานะ )
    และเครื่องที่ผมใช้อยู่ก่อนหน้านี้ มันก็รุ่น...แล้ว Socket A อ่ะ หาซิงไม่ได้ เลยรวบรวมทุน
    ได้สเปกดังเรปแรก พอประกอบ ก็งงไป อ่านคู่มือไป เพราะมันมีจุดต่างจากรุ่นเก่าหลายจุด (บ้านอยู่หลังเขาไม่ได้ตามข่าวกับเค้าเลย อิอิ) เพิ่งมาได้ตามข่าวเอาช่วง 2 เดือนที่ผ่านมา และจุดพีดเอาช่วงนี้ เพราะคิดจะกลับมารับงานประกอบอีก พอมาเปิดฤกษ์(เครื่องผมเอง) แล้วเอาไก่ตาแตกเลย อิอิ
    พอได้ประกอบเครื่องหนึ่งแล้วก็เก็ทหล่ะ ว่ามีจุดต่างจากเมื่อก่อนยังไงมัง อิอิ

ตอนนี้คิดว่าคงไม่ตายน้ำตื้นอีกแล้ว

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    ครั้งแรกก็เจ็บหน่อยนะ ^^
    ขอบคุณที่ให้กำลังใจครับ

Quote Originally Posted by converseboy View Post
    ทีหลังดุให้ดีดีนะจะได้ไม่งานเข้า (ไม่รู้จักมองดูเลยคนเรา)
    อิอิ พอดีมือใหม่นะครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

คนเรามันก็พลาดกันได้ทั้งนั้นแหละครับ บางคนก็พูดเกินไป

OverclockZone Member tuu-cm's Avatar

ไม่ช่วย แล้วยังทับถมอีกนะน้อง
    Quote Originally Posted by converseboy View Post

OverclockZone Member

ทำได้รึยังอ่ะ มาช่วยดันให้

Bookmarks

Bookmarks