Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามนิดนึงเกี่ยวกับ DVD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามนิดนึงเกี่ยวกับ DVD

ถามนิดนึงเกี่ยวกับ DVD
    ถ้าเราจะ COPY หนังจากแผ่นสู่อีกแผ่น
    ต้องทำยังไงหรอครับ

วิธี write หนังอ่ะครับลองหลายวิธีไม่ได้ผลสักทีเหอๆ
    Last edited by 159753; 5 Mar 2009, 19:29:57.

ใช้ nero ภาคไหนคับ ผมใช้ 8 มั้งเดี๋ยวถ่ายมาให้ดู โนตบุคคมะมี nero

Comment

ก่อนอื่น หนังมาจากแผ่น DVDอะไร 9หรือ5

ถ้า9 ก็ต้องเริ่มด้วยการแปลงเป็น image DVD5ก่อน(โดยใช้โปรแกรมแปลงเช่น DVDFab) หรือ ใช้DVD9มาcopyเลย แต่หนังบางเรื่องก็อาจจะไมได้เค้าlockไว้

ถ้าเป็นDVD5 ก็copyได้เลยโดยใช้nero กดcopy entire DVD เท่านี้มันก็จะcopyจากต้นฉบับไปยังแผ่นที่จะwriteทันที(วิธีนี้ต้องมีDVD drive 2ตัวนะครับ) อีกวิธีคือการ ทำ Image DVD ก่อนแล้วค่อยwriteลงแผ่น(วิธีนี้ใช้DVDตัวเดียวแต่เสียเวลามาก)โดยใช้โปรแกรม เช่น PowerISO UltraISO NeroBurningROM

Comment

แผ่นต้นฉบับมีโปรแกรมป้องกันอยู่มั้ย (หรือเป็นแผ่นไรท์เหมือนกัน)
        ถ้ามีก็ใช้ clone dvd
        หรือใช้โปรแกรม ISO ดึงไฟล์หนังออกมา แล้วค่อยไรท์ลงแผ่นอีกที
        (วิธีนี้โปรแกรมป้องกันจะหายไปด้วย ก็อปต่อไปสบาย)

Comment

ทำไฟล์อิมเมจก่อน แล้วค่อยไลท์ไปอีกแผ่น

Comment

งั้นผมคงไม่ต้องอธิบายและ อิอิ

Comment

ทำ image ลงเครื่อง แล้ว write

ใช้ imgburn ง่ายครับ

Comment

อ่าครับขอบคุณมากๆครับ
                ทุกความเห็นเลยครับอิอิ
                คือทีแรกผมทำแบบให้มันสร้าง Image ขึ้นมาก่อนแล้วก็ใส่แผ่นเปล่าเข้าไป write เพราะมันมี Drive แค่อันเดียวแต่พอดีทำวิธีนี้แผ่นเสียไป 8 แผ่นรอดมา แผ่นเดียว เอาเครื่องไปที่ร้าน ลองให้ดูมันก็ไม่มีปัญหาเขาเลยให้สายแพรมาเปลี่ยนเราก็เปลี่ยนดู ลอง Write ใหม่แผ่นแรกผ่านครับไม่มีปัญหา แต่พอดีให้มันสร้าง Image แล้วไปเดินเล่น Big C กลับมา write เพิ่งได้แค่แผ่นเดวเดวจะมารายงาน

Comment

Working...
                X