Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอความรู้ เครื่องเซอร์เวอ คร๊าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอความรู้ เครื่องเซอร์เวอ คร๊าบ

คือผมต้องทำรายงานส่งอาจารย์ครับ ส่วนนึงผมหาข้อมูลจากใน web แล้วครับแต่ที่ยังสงศัยคือ

การจ่ายสัญญาน internet ของระบบที่มี server กับ ที่เป็น เราท์เตอร์ ธรรมดา ต่างกันยังไงครับ
    แต่ละแบบมีข้อจำกัดยังไงครับ ถ้าลูกข่ายสัก 50 เครื่องควรใช้แบบไหนครับ

แล้วการเชื่อมต่อจากเครื่อข่ายใหญ่ ของ เราท์เตอร์ กับเซอร์เวอร์ เหมือนหรือต่างกันยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ
    นายคฑาวุฒิ หลินหตระกูล
    คณะวิทยาศาสตร์มหาวิทยาลัยบูรพา

ช่วยทีคร๊าบบ พี่ๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

ผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดตั้งแต่ต้นแล้วล่ะ อย่างแรกเลยขอแนะนำว่าไปหานิยามของ
      Router เราเตอร์ กับ
      Server เซอเวอร์ มาอ่านก่อนดีกว่า
      เพราะจริง ๆ แล้วสองอย่างนี้เป็นอุปกรณ์คนละประเภทกันเลย และก็ใช้งานเพื่อวัตถุประสงค์ที่แตกต่างกันด้วย

แล้วผมก็อ่านคำถามของคุณไม่เข้าใจด้วย สาเหตุก็อย่างที่ว่าด้านบน
      นั่นคือมันเป็นอุปกรณ์คนละประเภทจะมาเทียบกันมันไม่ได้

Comment

ผมเข้าใจว่า จขกท. คงหมายถึง DHCP จาก server / DHCP จาก Router อันไหนเหมาะกว่ากัน

Comment

หมายถึง server ที่เอาไว้ Share เน็ต ทำ proxy เก็บแพชเกม อะไรอย่างนี้รึเปล่า

Comment

อันนี้ไปปรึกษาเครือข่ายบริการ internet ของคุณเลยครับ เค้าจะแนะนำดีมาก พร้อมทั้งวิธีการติดตั้ง ในระบบบริษัทส่วนเรื่องติดตั้งลูกข่ายย่อย ๆนั้น คงต้องมาหารือปรึกษาผู้ชำนาญท่านอื่นอีกทีนึง (นอกจากว่าอยากทำเองที่บ้านแล้วเปิดบริการ internet ธรรมดา ไม่ได้ลงทะเบียนพานิชย์ อันนี้รอผู้รู้มาตอบนะครับ

Comment

Working...
            X