Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมส์เป็นหลักเลือก sound อะไรดีครับ ต่อด้านใน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมส์เป็นหลักเลือก sound อะไรดีครับ ต่อด้านใน

ระหว่าง X-Fi Platinum Fatal1ty Champion Series กับ Auzentech X-Fi Prelude
    หรือมีตัวอื่นแนะนำอีกมั้ยครับ ตอนนี้ใช้ Asus HDAV1.3 แล้วเล่นเกมส์ไม่เวิรค์ใช้กับหูฟัง Razer:Carcharies มันแยกไม่ออกเวลาเล่น L4D ครับรู้แต่ซ้ายขวา หน้าหลังไม่รู้เรื่องเลย

จากที่อ่านๆมาตัว Platinum Fatal1ty มันไม่เห็นบอกเลยว่าเป็น EAX 5.0 บอกแต่ว่า EAX ADVANCED HD1 ไม่รู้ว่าอันเดียวกันหรือเปล่า แต่ Prelude บอกว่าเป็น EAX 5.0 เลย
    ใจชอบ Front ของ Creative แต่งุนงงกับ Spec.ของมัน

ตัว Creative เห็นเป็น 046A ไม่มี DTS,Dolby (จริงๆก็อยากได้ไว้ เผื่อปล่อย HDAV1.3 ได้)
    เพราะตอนนี้เอา HDAV1.3 ไปต่อ HTPC ไปแล้ว

อ่านมาจะสองอาทิตย์แล้วยังงงตัดสินใจไม่ถูกเลย (ครั้งนี้ใช้เวลาหน่อย) เพราะตอนตัดสินใจซื้อ HDAV1.3 ใช้เวลา 1 วัน

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

Source engine เช่น HL2 Counter strike L4D ไม่ได้ใช้ EAX

มันใช้ sound engine ของมันเอง ปล่อยสัญญาน LPCM ไปให้ soundcard ทำหน้าที่แค่ แปลงเป้น analog

ซื้อ x-fi มา มันก็ไม่ได้ช่วยอะไร เผลอๆ DAC จะห่วยกว่า ASUS ด้วยซ้ำ

คำแนะนำ > ปรับ L4D ให้เป็น 5.1

ใน driver เืลือก Headphone และเปิด dolby headphone โดยไม่ต้องใช้ dolby prologic

Comment

X-fi Titanium Fatal1ty Pro ครับ มี EAX5.0 กับ Xram ด้วย

Comment

X-Fi เป็น EAX5.0 ทุกรุ่นคับ

X-Fi Music ตัวเต็มก็เหลือเฟือแล้วคับ ถอด DTS,Dolby ได้ในตัว

Comment

- X-fi ทุกรุ่น ยกเว้น X-rreme audio และพวกที่เป็น USB รองรับ EAX 5.0 ทุกตัว

-046A ไม่มี Dolby digital / DTS decoder ระดับ hardware Auzen prelude ก็เช่นกัน แต่ไม่ต้องใส่ใจมาก มันไม่จำเป็น

-HTPC ที่ว่า หากใช้แค่ s/p dif เพื่อ passthrough dolby digital /dts ไปถอดระหัสด้วย AVR ขาย soundcard ทิ้งได้เลย เพราะัมันไม่ช่วยอะไรเลย เสียงเหมือนกัน

- X-ram ขยะ ไม่ต้องใส่ใจ มีหรือไม่มี ก็ไม่ได้ช่วยอะไร ออกจะไร้ประโยชน์

Comment

ฮ่าๆ กำลังจะแก้เลย ลืมตัว Audio ไปที่ไม่ใช่ EAX5.0 ตามทั่นเรือเลยคับ

Comment

ง่า ขนาดนั้นเลยหรอครับ -.- สรุปว่าผมกำลังคล้อยตามโฆษณาใช่มั้ยนี่
              ที่หมายถึงเกมส์เพราะว่าผมเล่น FPS ครับเผื่ออนาคตด้วย
              แล้ว AVR ผมแค่ Philips ตัวขายใน Powerbuy
              hts3568 แต่ Front เป็นตัวเล็ก Rear เป็นขาตั้งสูง support DTS กับ Dolby ครับ
              สรุปว่าตัว HTPC ผมไม่ต้องต่อ Sound card ใช้ Coax Onboard ของ Gigabyte ก็พอใช่มั้ยครับ

Comment

ท่านเรือรบครับ ขอร่วมถามด้วยคนครับ ผมต่อผ่าน optical เข้า avr ครับ

ไอ้ DDL/DTS Encoding ใน X-fi Titanium นี่มันต่างกับ Decoding มากไหมครับ

อย่างผมเปิด spdif นี่มันจะส่งแค่ stereo ออกไปก็เพราะมันไม่มีออฟชั่นให้ decoding ผ่าน spdif ใน control panel ของมันอ่ะครับ เวลาดูหนัง 5.1
                แต่ถ้าปรับ DDL encoding มันก็ดูหนัง 5.1 ได้ปกติ แต่ไม่ใช้ spdif ใน avr ก็รับสัญญาณเป็น dolby digital ครับ

ถือว่าปกติสำหรับรุ่นนี้ใช่ไหมครับ

Comment

Decoder มีไว้ ถอดระหัสเสียง dobly digital /dts 5.1 ในแผ่น DVD ให้ออกทาง analog

หากไม่มี Powerdvd ก็ทำหน้าที่แทนได้ ทั้งหมด ถอดระหัส ออกทาง analog เช่นกัน (การใช้ decoder ของการ์ด ก็ต้องผ่าน powerdvd เช่นกัน)

Encoder มีไว้ ทำห้เสียง เวลาเล่นเกมส์ ที่ควรจะออกทาง analog 5.1 ให้กลายเป็น Dolby digial /dts 5.1 เ้พื่อส่งผ่านสาย optical / coaxial เส้นเดียว ไปถอดระหัสอีกที ที่ AVR

หากไม่มี เสียงเล่นเกมส์ ผ่าน optical / coaxial จะเป็นแค่ stereo ต้องใ้ช้ analog 5.1 ตามปกติ ถึงจะได้เสียงครบ
                  Last edited by battlecruiser; 5 Mar 2009, 22:13:53.

Comment

อ่อ เคีลยร์เลยครับ ขอบคุณมากครับ มันคาใจมานานแล้วครับ lol

Comment

ถ้าผมจะเล่น EAX 5.0 ใช้ Music Ref. ก็พอแล้วใช่มั้ยครับ ถ้าอยากได้ Front ก็ซื้อแยกได้

Comment

Working...
                      X