overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: Spec สำหรับ Encode & Photoshop ครับ

OverclockZone Member

Default Spec สำหรับ Encode & Photoshop ครับ

รบกวนด้วยครับ กำลังลังเลอย่างยิ่ง
    1. การใช้งานหลักคือ Photoshop CS2 ต้องการความเร็วในการ process RAW file
    2. การ Encode หนังเพื่อ write to DVD เร็วๆครับ
    3. ผมเล่นเกมส์น้อยมาก เช่นพวก C&C หรือ Pangya บางครั้งเท่านั้น
    4. ต้องการความเสถียรมากๆหน่อย เพราะเก็บข้อมูลส่วนตัวที่สำคัญ และ งาน Photo ถ่ายได้ครั้งเดียวไม่อยากให้รูปหาย
    5. งบประมาณ ประมาณ 30000++ ไม่เอาจอครับ อยากได้ตัวที่เป็นตัวที่คุ้มต่อการลงทุน ครับ ไม่ใช่ตัวที่ถูกสุด หรือ แพงสุดครับ

ที่ดูๆไว้ประมาณนี้ครับ ช่วยปรับด้วยครับ

1. E6300 (หรือ D925 ก็พอแล้วครับ) แต่เขาว่ายิ่งเร็ว เวลาใช้ filter ใน Photoshop จะยิ่งเร็วครับ
    2. Gigabyte GA956P-DS3
    3. Ram 2 GB ช่วยแนะนำ brand กับ speed ด้วยครับ (533/667/800 ต่างกันมากแบบรู้สึกไหมครับ) และ Ram ยี่ห้อที่แพงกว่ามันดีกว่าหรือเร็วกว่าแบบรู้สึกได้ไหมครับ
    4. HDD ตั้งใจไว้ 200 GB up อันนี้แหละลังเลสุดครับ เพราะอยากได้เร็วด้วยเสถียรด้วย
    ถ้าทำ raid 0 เร็วดี แต่อยากทราบเรื่องความปลอดภัยครับ กลัวรูปหาย
    ถ้าทำ raid 1 ก็เสถียรดี แต่กลัวช้าครับ
    ถ้าเอา OS กับ Application ทำ Raid 0 เพราะกะว่าจะแยกเผื่อ ลงใหม่ได้
    แล้วเอา Data กับข้อมูล+Photo ที่สำคัญ ทำ Raid 1 อย่างนี้จะทำได้ไหมครับ
    แล้วถ้าทำได้จะเอา Scratch Disk (temp file ของ Photoshop) ไว้ที่ไหนดีครับถึงจะเร็ว
    5. Display card เห็นเขาว่าไม่มีผลต่อ photoshop ประเด็นจึงอยู่ที่การ Encode อย่างเดียว คือได้ยินมาว่า
    บางตัวสามารถช่วยเรื่องการ Encode ได้ และถ้ามี HDMI ยิ่งดีครับ (พอดีมีจอใหญ่ที่ใช้ได้ครับแต่ถ้าแพงไปก็ไม่เอาก็ได้)
    6. Power Supply อย่างข้างต้นต้อง Brand/Watt ดีครับ

ขออภัยถ้าคำถามยาวไป และ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

OverclockZone Member kaluu's Avatar

มาบอกเรื่องแบ็กอัพ ลองซื้อฮาร์ดดิสมาติดraid0 ลงOS แล้วพอจะแบ็กอัพรูปงานคุณ ก็ใส่ฮาร์ดดิสอีกตัวก็ได้...งบก็น่าจะพอไหวนะ

ส่วนเรื่องการทำRaidแยกของ OS กับ ตัวดาต้า ของเรดไม่น่าได้ครับ แต่ถ้าเป็นลีนุกไม่แน่ แต่ต้องใช้โปรแกรมอื่นเป็นตัวช่วย

อีกเรื่องครับ การEncode ของดีวีดี หมายถึงจากกกล้องดีวีดีใช่ป่ะครับ ถ้างั้นการ์ดfirewire มีผลมากๆเรื่องความเร็วในการencode

Mac Addict User tassapon's Avatar

cpu เลือกตามงบได้เลย แต่ถ้าได้ core2duo ก็ดี

แรม ไม่ต้องดูยี่ห้อ ถ้าไม่ได้ OC บ้าพลัง เอา ROX ยังได้เลย แต่บัส 800 ไปเลยก็จะดี

อย่าลืมว่า RAID ไม่ได้มีแค่ 0 กับ 1 แต่มี 0+1 อีก

การ์ดจอ มีผล แต่ น้อยมากๆ เมื่อเทียบกับ cpu ที่ต้อง encode

power supply เลือกที่น้ำหนัก เพราะถ้าต้องใช้งานต่อเนื่ิิองและหนัก เป็นเวลานาน ไม่ควรเอาแบบติดเคส

OverclockZone Member kongzzilla's Avatar

จัดไปคับ
    C2d 6300 =7200
    DS3 V.3.3 =5000
    Ram D9 ในเวปที่ลงขายกันสัก 2G =6000 คับ หรือแรมเกล 4-4-4-12/800 1*2 =7900
    การ์ดจอ 7100 = 1800 หรือ 6600=1800
    เคส+เมาส์+คีย์บอร์ด=5000 เลือกเอาได้ตามความชอบครับ
    PSU Enerma 465 = 2200
    HDD 80*2 Raid 0 + 250*1 (data storage) จำราคาไม่ได้ ปรับลดได้ตามความต้องการ
    DVD-Ram benq 1655 เค้าแนะนำกันอ่ะ = 1800

ราคาใกล้เคียงคับ ปรับลดหรือเพิ่มเอาตามความต้องการอ่ะ แล้วคล๊อกไปที่สัก 2.8 ให้ร้านทำให้ได้เลย ถ้าเป็นร้านที่คุณก็รู้ว่าควรจะไปร้านไหนนะ ส่วตัวผมชอบคีย์บอร์ดกับเมาส์ที่มันดีหน่อยอ่ะ เคสสวยหน่อยก็จะได้อารมณ์ในการทำงานอีกนิด
    Last edited by kongzzilla; 11 Mar 2007 at 11:18:52.

Bookmarks

Bookmarks