overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถามเกี่ยวกับ OS Vista หรือ Xp ดี

OverclockZone Member iampipe's Avatar

Default ถามเกี่ยวกับ OS Vista หรือ Xp ดี

สเปกเครื่องผมนะครับ

Intel Q9400
    Ram 4GB
    HD4870 512MB
    HD 500GB

ปกติใช้ Xp มาตลอด แต่สเปกลองลง Vista แล้วก็ลื่นไหลดี แต่ไม่ค่อยคุ้นเคย เพิ่งเคยใช้ครั้งแรกเลย

เครื่องนี้เอามาทำงาน เขียนโปรแกรม + ตัดต่อวีดีโอ + แปลงวีดีโอ

ควรใช้อะไรดีครับ Vista ต่อไป หรือกลับไปใช้ Xp ดี

ปัญหา Vista ก็แค่ไม่คุ้นเคย แต่ยังไม่ค่อยได้ลองโปรแกรม แปลงไฟล์

จึงอยากถามความคิดเห็น คนที่เคยใช้ Vista คล่อง ๆ แล้วว่ารู้สึกยังไง เทียบกับ Xp กับลักษณะงานที่ผมใช้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ขอเสียงเชียร์หน่อยครับ

ปล.จริง ๆ อยากได้ Windows 7 ความรู้สึกว่ามันน่าจะเวิร์ค

OverclockZone Member Snake's Avatar

Vista หากสเปคดี ก็น่าใช้ครับ
    ถ้าหากว่่าโปรแกรมที่ต้องใช้งาน ลงบน Vista ได้ทุกโปรแกรม ผมว่า Vista ก็ดีนะ

Windows 7 คาดว่ามาปลายปีนี้ล่ะครับ

OverclockZone Member scops's Avatar

รัก XP อ่ะ XP ดีที่สุดทั้ง Spec เครื่อง ทั้ง Application ในปัจจุบันทั้งเกมส์เก่าใหม่ยังไงๆ XP ก็ดีที่สุด

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

ถ้าram4gbก็น่าจะเล่นvista64bitเลยนะครับใช้ได้เต็มที่แต่อาจจะมีปัญหากับบางโปรแกรมที่ใช้ไม่ได้กับ64bitครับมันต้องรองรับ64bitด้วย สเป็คของท่านสบายๆกับvistaครับ

OverclockZone Member reconnang's Avatar

วิสต้าบริหารแรมดีกว่าครับ ถ้าโปรแกรมที่ท่านต้องใช้ทำงานลงได้ในวิสต้าแล้วไม่มีปัญหาในการทำงาน ตอนนี้ใช้ตัว64 กับโปรแกรม max9 ยังไม่เจอปัญหาอะไร

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

ลอง vista แปป เดียว มาลง xp แบบเดิมดีกว่า รู้สึกว่าไวกว่าเยอะ

OverclockZone Member arito's Avatar

ใช้ vista แล้วลืม xp ไปได้เลย ไม่คิดกลับมาใช้อีก เหอะๆ

OverclockZone Member iampipe's Avatar

รู้สึกคนใช้วิสต้ากับสเปกแรง ๆ เยอะจัง

มันเสถียรกว่า xp ไหมครับ

หน้าอินเตอร์เฟสยังไม่ค่อยคุ้นเท่าไร รู้สึกมันทำลูกเล่นเยอะไป - -

บางอย่างยังหาที่เซตไม่เจอเลย จากที่เล่น xp จนทะลุแล้ว

แต่ตอนนี้ก็ลองใช้วิสต้าไปก่อนครับ ตัดสินใจแล้ว

ถ้าไม่เวิร์ค ค่อยกลับไปใช้ xp ลองจากประสบการณืตัวเองน่าจะดีที่สุด

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาให้ความคิดเห็นนะครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ผมลงทั้งสองตัวอ่ะ เวลาจะ oc ก็เข้า XP ใช้งานทั่วไปก็ Vista

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Vista ปัญหาเรื่องไดรเวอร์ (HW เก่าๆ กับปริ้นเตอร์) กับปัญหาเรื่องโปรแกรม / เกมส์เก่าๆ /เกมส์ Online (PB)
    แดกแรม / เรื่องมาก / จุ้กจิ้กเรื่อง security ถ้าปรับไม่เป็นหรือมือใหม่ ถามนู้นถามนี้น่ารำคาญ

ดังนั้นถ้าถามผมว่าน่าใข้มั้ย

ผมตอบว่า "ไม่น่าใช้"

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว

OverclockZone Member tecnic08's Avatar
    ใน Server คอยปราบไวรัส

ผมก็ใช้Vista Q6600 @3.6Ghz RAM 4GB

ลง2 OS
    Vista
    Mac OS X 10.5.6

ลงมา6เดือนแล้วก็ไม่ช้านะ

Bookmarks

Bookmarks