คือผมเกิดปัญหาจอฟ้าบ่อยมากเลยครับ เป็นทุกวันวันละครั้งอ่ะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันเกิดจากอะไร แต่ปัญหาที่มันแจ้งคือไฟล์ ndiswan.sys

คืออธิบายคร่าวๆก่อนเลยนะครับ OS ที่ใช้อยู่คือ Windows 7 Build 7022 X86 ส่วนสเปคเครื่องก็

CPU : Intel Core2Quad Q6600
M/B : ASUS P5N32E-SLI
VGA : ASUS EN8800GT 512 MB
RAM : Kingston 2 G
HDD : Hitachi 500 GB และ Seagate 500 GB

คือก่อนหน้านี้เคยลง Windows 7 Build 7000 ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้งานได้ปรกติดี แต่หลังจากใช้ไปได้ประมาณเดือนนึง ก็กลับไปลง XP ซึ่งปกติเวลาลงวินโดว์ XP เนี่ย ตอนที่แบ่งพาร์ทิชั่น สุดท้ายแล้วมันจะมีไดร์ฟเหลืออันนึงใช่ไหมครับ ราวๆ 7-8 MB แต่การที่ผมลง Windows 7 หรือ Vista เนี่ย มันจะไม่มีไดร์ฟที่ว่านี้เหลืออยู่ ซึ่งพอผมมาลง XP ผมก็ไม่ได้มีการแบ่งพาร์ทิชั่นใหม่ ผมก็ลงไปเลยซึ่งการใช้งานมันก็ปกติดี จนวันนึงผมต้องการจะใช้งานโปรแกรม Partition Magic ขึ้นมา ปัญหามันอยู่ตรงที่ผมไม่สามารถเปิดโปรแกรมได้นะสิครับ มันขึ้น Error อะไรมาสักอย่าง ผมเองก็จำไม่ได้ ที่พอจำได้คือมันบอกว่า Drive Letter Error ประมาณนี้แหละ แล้วมันก็ดีดออกจากโปรแกรมเลย

พอดีช่วงนั้น Windows 7 Build 7022 มันออกมาพอดี ผมเลยตัดสินใจลองใช้ สิ่งแรกที่ทำเลยคือ ล้างพาร์ทิชั่นทิ้งหมด ผมใช้ Seagate เป็นลูกหลักนะครับ แต่มันแปลกตรงที่ว่าพอผมทำการแบ่งพาร์ทิชั่นเนี่ย ทำไมมันต้องมีไดร์ฟที่เป็น System ขนาด 200 MB ด้วยอ่ะครับ ไม่เข้าใจอันนี้ข้อนึงละ คือ HDD 500 GB เนี่ย ผมแบ่งไดร์ฟ C: ไว้ 65 GB แต่มันกลายเป็นว่า ไอ 65 GB เนี่ยมันดันกลายเป็นไดร์ฟ D: ไปนะสิ ส่วนไดร์ฟ C: มันดันเป็น System ขนาด 200 MB ผมเองตั้งกะลงวินโดว์มาก็ยังไม่เคยเจอแบบนี้เลย ผมลองแบ่งพาร์ทิชั่น HDD อีกตัวคือ Hitachi ปรากฏว่าไม่เห็นมันจำเป็นต้องมีไดร์ฟ System เลย

ด้วยความหมั่นไส้ผมก็แบ่งพาร์ทิชั่นไปเรื่อยๆจนเสร็จสุดท้ายผมทำอีท่าไหนไม่รู้ สภาพมันกลายเป็นแบบนี้

C: 65 GB - System
D: 200 GB - Primary
E: 200 GB - Primary

ข้างบนนั่นคือของ HDD Seagate นะครับ สุดท้ายผมก็ลงมันทั้งอย่างนั้นแหละ คือลงวินโดว์ในไดร์ฟ C: ที่เป็น System นั่นแหละ ที่นี้พอลงเสร็จใช้งาน2-3 วันแรกปรกติดี หลังจากนั้นก็เกิดปัญหาอย่างที่บอกไปข้างต้นคือ จอฟ้าเพราะไฟล์ ndiswan.sys แต่ที่แปลกคือผมลองถามคนที่ลงวินโดว์ตัวเดียวกับผมไม่มีใครเกิดปัญหานี้เลย

คำถามที่ข้องใจคือ

1. ไฟล์ ndiswan.sys คืออะไร? ปัญหาที่เกิดมันเพราะตัววินโดว์หรือว่าการที่ผมลงวินโดว์แบบบ้าๆบอๆ
2. ไดร์ฟ System จำเป็นต้องมีไหม? มันไว้เก็บข้อมูลอะไรเหรอครับ

วานผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณมากครับ