Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามเกี่ยวกับจอLCDสำหรับPS3ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามเกี่ยวกับจอLCDสำหรับPS3ครับ

ผมอยากรู้ว่าเวลาเล่นเกม ภาพที่ออกมาของจอ LCDที่มีแค่ช่องเสียบHDMI กับจอLCDที่เป็นFull HD มันแตกต่างกันมากไหมครับ

เพราะเหมือนจะเคยได้ยินว่า ถ้าไม่ใช่Full HD แล้ว ภาพที่ออกมาจะเหมือนPS2 รึป่าว ไม่แน่ใจ

แล้วราคาจอสองแบบนี้มันต่างกันมากไหมครับ เพราะผมเห็นพวกfull HD contrast ratio [dynamic] ตั้ง 50000:1 ถ้าดูไม่ผิดนะ ราคา19xxx.- แตไม่รู้ราคาของพวกที่มีแค่พอร์ตHDMI ท่านใดซื้อมาใช้แล้วคุ้มไหมครับ หรือว่า ซื้อจอทีวีมาคุ้มกว่าครับ

ขอถามด้วยคนนะ
    ถ้าต่อPS3กับLCDที่ไม่มีลำโพง ต้องซื้อลำโพงแยกใช่มั้ยครับ
    แล้วต่อยังไงครับ

Comment

PS3 ควรจะใช้กับจอ LCD 720p เป็นอย่างต่ำจะดีที่สุด (ไม่จำเป็นต้อง Full HD)

ถ้าคุณต่อกับ CRT ภาพจะเหมือน PS2 แถมอ่านตัวหนังสือไม่ได้เพราะมันมัว

จอ LCD ที่เป็น FullHD มันก็มี HDMI อยู่แล้วครับ - -* ถึงไม่มีก็หาหัวแปลงได้ ไม่ยากเย็น

แนะนำซื้อ LCD TV ดีกว่าครับให้ Contrast ที่มากกว่า ดูตัวที่มีอัตราการตอบสนองน้อยๆนะ อย่างน้อยๆก็ 5ms ลงมา เดียวนี้หาไม่ยากในราคาไม่เกิน 20k

ถ้าจอคุณไม่เกิน 40'' ไม่จำเป็นต้องใช้ FullHD เพราะมันแยกไม่ออกครับ หรือถ้าใครแยกออกก็ไม่ว่ากัน (แต่ผมมองเห็น...ชัดเจน)

อีกเีรื่องคือเกมส์ที่เป็น FullHD จริงๆมันยังไม่มีหรอกครับผมว่่าถึงจะเขียน 1080p จริงแต่มันเหมือนอัพสเกลมาอะ...ไม่เต็มประสิทธิภาพมันเลย แต่ซื้อ FullHD สัก 40'' ขั้นต่ำไวก็ดีครับไว้ดูหนัง หุหุ

PS3 ต่อ LCD ไม่มีลำโพง

เคยอ่านผ่านๆ รู้สึกจะใช้สาย AV ต่อจาก PS3 ไปเข้าลำโพงได้โดยที่ส่งภาพผ่าน HDMI

ผมเคยเปิด Manual มันดู AV จะได้สูงสุดที่ 2.1 ส่วนแบบ optical ไม่แน่ใจ น่าจะ 2.1 5.1 จำไม่ได้ ส่วน HDMI ต่อได้ 2.1 5.1 7.1

มีอีกวิธีหาลำโพงที่มี HDMI แล้วต่อจาก PS3 เข้าลำโพงแล้วที่ตัวลำโพงจะมี Port HDMI สำหรับส่งภาพไปยังจอของท่าน (ยุ่งยากชะมัด)

ผิดพลาดอย่างไรขออภัยครับ

Comment

ขอบพระคุณมากครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลย ^^

Comment

จอ LCD คอม มันห่วยนะครับ ชั่งใจกันเอาเอง

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ผมก็แนะนำเป็นพวก FullHD+ต่อสาย HDMI ครับ จะเพอเฟก หุหุ

Comment

และถ้าเล่นกับจอที่ไม่ใช่LCDจะเล่นได้ป่าวครับ(PMตอบมาเลยนะครับ ขอบคุณครับ^^)

Comment

Originally posted by Bomwa View Post
                  และถ้าเล่นกับจอที่ไม่ใช่LCDจะเล่นได้ป่าวครับ(PMตอบมาเลยนะครับ ขอบคุณครับ^^)
                  เล่นได้ครับ
                  จอที่ คุณ Bomwa หมายถึง ก็น่าจะเป็นจอ CRT (ทีวีรุ่นเก่าที่ว่า มีหลอดภาพขนาดใหญ่ นูนๆหนักอยู่ด้านหลัง นั่นแร่ะครับ)

ผลที่ได้ ก็ลอง ไปอ่าน comment ของคุณ Apest ดูครับ
                  เห็นด้วยครับ

Comment

ตอนนี้ยังไม่มีเกมส์ไหนรันที่1080Pจริงๆแม้แต่เกมส์เดียวครับมีแต่อัพสเกลเท่านั้น ไม่ว่าจะเครื่องไหนๆ(Consoleนะ)

Comment

Originally posted by polartokyo View Post
                      เล่นได้ครับ
                      จอที่ คุณ Bomwa หมายถึง ก็น่าจะเป็นจอ CRT (ทีวีรุ่นเก่าที่ว่า มีหลอดภาพขนาดใหญ่ นูนๆหนักอยู่ด้านหลัง นั่นแร่ะครับ)

ผลที่ได้ ก็ลอง ไปอ่าน comment ของคุณ Apest ดูครับ
                      ผมว่าเก็บตังซื้อ LCDTV 32 นิ้วขึ้นไป ดีก่าไหมเออ
                      หากดูหนังก้อFullHDไป ได้อารมณ์ขั้นสุดยอดเลยนะ

Comment

จริง อย่าง คุณ ponggood แนะนำครับ
                        เพราะ เครื่องเกมส์ Gen นี้
                        มันไม่เหมือน ยุคก่อน มีเครื่องแล้วก็ต้องมีจอ หรือ accessories อื่น
                        ในคุณภาพ หรือ ศักยภาพ ที่ พร้อม หรือ สมดุลกัน ด้วย

Comment

Originally posted by polartokyo View Post
                          เล่นได้ครับ

ดูด้วยนะครับ บางเกมอย่าง GTA4 เอาไปเล่น CRT ไม่ขึ้นนะครับ มันบังคับ 720p ขึ้นไป

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                            ดูด้วยนะครับ บางเกมอย่าง GTA4 เอาไปเล่น CRT ไม่ขึ้นนะครับ มันบังคับ 720p ขึ้นไป
                            ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่

Comment

Originally posted by providence View Post
                              ตอนนี้ยังไม่มีเกมส์ไหนรันที่1080Pจริงๆแม้แต่เกมส์เดียวครับมีแต่อัพสเกลเท่านั้น ไม่ว่าจะเครื่องไหนๆ(Consoleนะ)
                              ขอเถียงขาดใจว่ามีครับ

MGS4

FF13

ที่แน่ๆ 2เกมนี้ 1080p ชัวร์ครับ

Last edited by l3oatsukeza; 6 Jun 2010, 19:11:48.

Comment

Working...
                              X