Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามว่า เวลาเราเปลี่ยนเพนเทียม จาก 2.4 ไปเป็น 2.8....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามว่า เวลาเราเปลี่ยนเพนเทียม จาก 2.4 ไปเป็น 2.8....

อุณหภูมิเมนบอร์ดจะสูงขึ้นนิดหน่อย ราวๆ 4-5 องศา อันนี้ปรกติมั้ยคะ?

น่าจะเป็นกับ ความร้อนข้างเคียงจาก cpu มากกว่านะ

Comment

อาการนี้คือปรกติใช่มั้ยคะ? ตอนใส่ก็ตรวจสอบดูแล้ว พัดลมก็แน่นหนานะคะ แต่ลืมเช็ดฝุ่นที่ติดอยู่ที่หัวซีพียูกับก้นพัดลมนะค่ะ...

ตอนนี้อุณหภูมิเมนบอร์ดอยู่ที่ราวๆ 38 ส่วนของซีพียูอยู่ที่ 41-46 องศา ค่ะ...

คือตอนแรกเห็นซีพียูมันเพิ่มขึ้นแค่ .4 ไม่คิดว่าอุณหภูมิจะเปลี่ยนอย่างเห็นได้ชัดอย่างนี้ (ทุกอย่างเหมือนเดิมหมด)

Comment

สงสัยเป็นคนละ coer (code name) กันมั่ง

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          สงสัยเป็นคนละ coer (code name) กันมั่ง
          name เดียวกันค่ะ

เมื่อกี๊ลองเทสต์ดูกับ 2 โปรแกรม คือ defragment ที่แทบไม่ใช่ซีพียูเลย กับ SpyBot ที่ใช้ซีพียู 100% เกือบตลอดเวลา ได้ผลลัพธ์เหลือเชื่อ...แฮ่ม

คือทั้งสองโปรแกรม แม้จะใช้ซีพียูต่างกันราวฟ้ากับเหว แต่อุณหภูมิเมนบอร์ดเท่ากันค่ะ คืออยู่ที่ 38-39 เท่ากันเป๊ะ แต่อุณหภูมิซีพียูต่างกันแหลกราญ ตัวที่ไม่ค่อยใช้ซีพียู อุณหภูมิจะอยู่ราวๆ 42-45 ตัวที่ใช้ซีพียู 100% อุณหภูมิจะอยู่ราวๆ 55-58 ค่ะ....เหอๆๆๆ...แปลกจริงๆ...

Comment

ซ้ำค่ะ

Comment

ไม่น่าจะผิดปกติคับเพราะ ถ้าที่coreรหัสเดียวกัน รุ่นเดียวกันเทคโนโลยีการผลิตเท่ากันแล้ว MHZสูงกว่าอาจร้อนกว่านิดหน่อยคับยิ่งถี่ยิ่งร้อนขึ้นคับ

Comment

ค่ะ สงสัยที่เค้าว่าบอร์ด Asus ร้อนนี่ท่าจะจริง...

Comment

ส่วนหนึ่งขึ้นกับการจัดเคสการจัดทางระบายลมด้วยคับบอร์ดผมประมาน34-38องศา

Comment

มันก็ปกติอ่ะ เพราะว่าความเรฦวมากกว่า แต่มีส่วนที่พัดลมอ่ะ

Comment

ใช่ครับยิ่งถี่ยิ่งร้อน เหงื่อแตกเลย เหมื่อยด้วยครับ

Comment

Working...
                      X