overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ทำไมอยู่ดีดี ผมเข้า ไดร์ D และ C มันขึ้นแบบนี้คับ มีรูป

OverclockZone Member ugly349's Avatar

Default ทำไมอยู่ดีดี ผมเข้า ไดร์ D และ C มันขึ้นแบบนี้คับ มีรูป

ผมกำลังโหลดเกมส์เกบไว้ในไดร์ D พอโหลดไปได้ 700 กว่าเมก ผมก็ จะกดเข้าไปดู ในไดร์ D
    ปรากฏว่า เข้าแล้วขึี้นแบบ รูปนี้เลย คับ แก้ยัง ไงหว่า ทีแรกผมรี คอมแล้ว พอถึงตอนโหลด วินโดว์ XP แล้ว ค้างจอดำๆ อยู่ พอปิดเครือ่งเปิดใหม่ถึงเข้ามาได้คับ เลยไม่กล้าปิดคอมเลย

แล้วเวลาผมจะ เข้า ไดร์ต่างก็ต้องทำแบบนี้คับ พิมพ์ C:\Program Files แทน ดับเบิ้ลคลิกไดร์ นั้นๆ มันลำบาก คับ

Last edited by ugly349; 7 Mar 2009 at 11:01:17.

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

น่าจะเป็นไฟลล์ autorun จากไวรัสที่เหลืออยู่แต่ละ drive ครับ ต้องลบไฟล์ autorun.ini ทีี่อยู่หน้าแรกของแต่ละ drive ออก

OverclockZone Member ugly349's Avatar

แล้วจะลบได้ยังไงคับ อธิบายคร่าวๆให้หน่อย

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

5555555 โดนใวรัสแล้วแก้ง่ายนิดเดียว

ช่วยด้วยคร๊าบบ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

โหลดตัวโปรแกรม CPE17 Autorun Killer มาแล้วลงให้มันฆ่า ก็ปรกติแล้ว โหลดบิดอะระวังหน่อยนะมันมาเยอะ
    พิมหาในGoogle เลย

OverclockZone Member one's Avatar

โดนไวรัสครับ ดับเบิ้ลคลิ๊กไม่ได้ ถ้าเข้าแบบในรูปข้างล่างได้ครับ ต้องลอบ autorun ออกครับ

ข้อความผม Copy เขามานะครับ จำไม่ได้แล้วว่าจากที่ไหนต้องขออนุยาทด้วย
    ลองทำตามนี้ดูนะครับ

รีสตาร์ทเครื่องใหม่ตอนเครื่องเริ่มใหม่ให้กด F8 หลายๆครั้งจะมีหน้าต่างให้เลือกไปที่ Safe Mode แล้วกด Enter ล็อกอินเข้าไปในฐานะ Administrator

เข้าไปใน HijackThis ใส่เครื่องหมายถูกหน้ารายการด้านล่างแล้วกด Fix checked
    R1 - HKCU\Software\Microsoft\Internet Explorer\Main,Window Title = Hacked by Godzilla
    F2 - REG:system.ini: UserInit=C:\WINDOWS\system32\userinig.exe,userinit.exe
    O4 - HKLM\..\Run: [MS32DLL] C:\WINDOWS\MS32DLL.dll.vbs

เปิด Windows Explore แล้วเข้าไปที่ Tools -> Folder Options -> View
    เลือกไปที่ Hidden files and folders เลือก Show hidden files and folders
    จากนั้นปลดเครื่องหมายถูกหน้ารายการ
    - Hide extentions for known file types
    - Hide protected operating system files
    ออก กด OK

จากนั้นลบไฟล์ดังต่อไปนี้
    C:\WINDOWS\MS32DLL.dll.vbs <--- เจ้านี่แหละครับตัวปัญหาที่ทำให้ไม่สามารถคลิกขวาเข้าไดร์ฟได้ และขึ้น Hacked by Godzilla
    C:\Windows\System\csrss.exe <--- ตัวนี้ไม่เกี่ยวกับไวรัสนี่นะ แต่เป็นระบบป้องกันซีดีที่ติดเข้ามาจึงให้ลบออกด้วย
    C:\Program Files\Windows Media Player\Skins\Data\smss.exe <--- ตัวนี้ไม่เกี่ยวกับไวรัสนี่นะ แต่เป็นระบบป้องกันซีดีที่ติดเข้ามาจึงให้ลบออกด้วย

จากนั้นให้ใช้ตัวค้นหาของวินโดวส์ ค้นหาไฟล์ autorun.inf และ MS32DLL.dll.vbs ครับว่ามันไปฝังตัวอยู่ตรงไหนบ้าง โดยปกติแล้วถ้าผมจำไม่ผิดมันจะฝังอยู่ตรงพวก C;\ หรือ D;\
    หรือไดร์ฟอื่นที่มีอยู่ในเครื่องของคุณทุกๆไดร์ฟเลย รวมถึงแฮนดี้ไดร์ฟด้วย เจอแล้วก็ลบมันออกไปให้สิ้นซากครับ

เท่านี้ปัญหาที่เปิดไดร์ฟไม่ได้ต้องใช้คลิกขวาก็น่าจะหายไปแล้วครับ
    ถ้าแก้สำเร็จแล้วจากนั้นก็ระมัดระวังอย่าให้ติดมันเข้ามาอีกครับ โดยเฉพาะจากพวกแอนดี้ไดร์ฟ ก่อนใช้ควรสแกนไวรัสก่อนทุกครั้ง

ผม เอา Avira Antivirus Personal สแกนก็ไม่เจอคับ แง แง ช่วยด้วย

อยากได้แอดเมลมา pungpond_26@hotmail.com

แก้ได้และคับ ของคุณ ท่าน Pungpond999

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

หาใช้โปรแกรม reanimator มาสร้างไฟล์ autorun(แบบลบไม่ออก)เทียม มาป้องกันไว้ด้วยครับ

Bookmarks

Bookmarks