Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมทำ Raid0 * 3 ตัว ไม่เห็นแรงขึ้น 3 เท่าเลยครับ งงจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมทำ Raid0 * 3 ตัว ไม่เห็นแรงขึ้น 3 เท่าเลยครับ งงจริงๆ

เป็น HD Seagate SataII 250 GB
    ใช้โปรแกรม HD Tach วัดนะครับครับ
    ตอนทำ Raid0*2 ได้คะแนนออกมา 352 MB/s access 9.3 Average 126.4 MB/s
    ตอนทำ Raid0*3 ได้คะแนนออกมา 352 MB/s access 8.8 Average 135.3 MB/s
    (งงตรงคะแนน 352 MB/s อะครับทำไมเท่ากันเป๊ะเลย เหอๆๆ)
    แรงขึ้นแค่นี้ผมว่าไม่คุ้มเงินที่เสียไปเลยครับ

สเปคเครื่องตามลายเซนต์ด้านล่างเลยครับ

อยากเร็วจริงๆ ลอง WD Raptor 10000 Raid0

Comment

เพื่อนผม ก็เคย ใช้ WD Raptor 10000 Raid0 x4

ก็เงี่ย ครับ แรงกว่าRaid0x2 นิดเดียว

Comment

ยังงี้อะครับ เป็นธรรมดา

Comment

เอาแรงไปถึงไหนนนกานน

Comment

มันไม่ เร็วขึ้นสักเท่าไรหรอกคับ พี่น้อง คับ

Comment

สุดมันที่ความรู้สึกคนแยกออกมานก็ประมาณนี้หละครับผมว่า ถึงเอา คะแนนมา คนก็แยกไม่ออกอยู่ดี

ถ้าแรงกว่านี้คนต้องแรงกว่าอ่ะครับถึงรู้สึกนะ

อุปทาน ก็มีส่วน

Comment

ลองมาแล้วเหมือนกันครับ ไม่แรงเลย

Comment

เห็นผลสุดที่2ตัวครับ มากกว่านี้จะไปตันที่จุดอื่นแทนเช่นPCI Bus speed

Comment

จะแรงไปถึงไหนละครับคุณพี่ท่าน ของผม ตัวเดียวก็ยังพอไปไหวเลยครับ

Comment

คอมพิวเตอร์บางครั้งมันเทียบเป็นบัญญัตยางค์ไม่ได้หรอกครับ คล้ายกับกับใช้ CPU 1.5 เปลี่ยนมาเป็น CPU 3.0 มันก็ไม่ได้เร็วขึ้นเท่านึงเหมือนกาน มันมีหลายองค์ประกอบ

Comment

ลอง scsi สิครับ น่าจะเร็วขึ้น แหะๆๆ

Comment

อย่างนี้ ใส่ 1 ตัว หรือ 2ตัว ดีกว่า นะ แนะนำที

Comment

Working...
                          X