Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ RAM 667/800/1066 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ RAM 667/800/1066 ครับ

ตอนนี้เครื่องผมมีแรม 2GB ใช้ RAM KINGSTON บัส 667 1024*2 อยากเพิ่มเป็น 4GB
    เอามาเล่นเกมส์ครับ (โดยเฉพาะ GTA4 - -*) เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1.บัส 667/800/1066 มันต่างกันมากแค่ไหนครับ ลองถาม google แล้วบางคนบอกว่า
    ซื้อบัส 800 มาลากได้สูงกว่า 1066 ของผมเครื่องธรรมดาสามัญชนครับ
    ระบายความร้อนแบบธรรมด๊าธรรมดา จะเอามาลากได้เหมือนเค้าว่ารึเปล่า - -*?

2.ผมเล็งไว้ว่าจะโล๊ะแรมเก่าทิ้งเลยแล้วถอย 2GB บัส 1066 สองตัวมาเสียบ
    จะคุ้มมั้ย บัส 1066 มันจะเร็วกว่า 667 เยอะรึเปล่าครับ?

3.ถ้าปิด Virsual Memory มันจะเร็วขึ้นรึป่าวครับ?

4.GTA4 มันค้างคาใจจริงๆครับ การ์ดจอ 9800GT/512Mb อัพเดทไดร์เวอร์แล้ว
    เฟรมเรทเฉลี่ย 20กว่าๆ 555+
    เปลี่ยนแรมแล้วมันจะดีขึ้นมั้ย ผมปรับระยะการมองเห็นสั้นสุดเลย - -*

ปล.ลืมบอกไป บอร์ด GIGABYTE P35-DS3L ครับ

รอร๊อรอ.... รอเทวดา นางฟ้ามาโปรด T-T

Comment

สรุปให้ไปซื้อG.SKILL DDR2 4PI/1066 ถ้าเงินพอ ไม่พอก็4PK ดีขึ้นแน่นอนเกมGTA4 ใช้ทรัพยากรcpu มากพวก4หัวเล่นได้ดีกว่า
      http://www.tkcom99.com/product_detai...5&s_cat_id=168

Comment

Originally posted by OptimusPM View Post
        ตอนนี้เครื่องผมมีแรม 2GB ใช้ RAM KINGSTON บัส 667 1024*2 อยากเพิ่มเป็น 4GB
        เอามาเล่นเกมส์ครับ (โดยเฉพาะ GTA4 - -*) เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1.บัส 667/800/1066 มันต่างกันมากแค่ไหนครับ ลองถาม google แล้วบางคนบอกว่า
        ซื้อบัส 800 มาลากได้สูงกว่า 1066 ของผมเครื่องธรรมดาสามัญชนครับ
        ระบายความร้อนแบบธรรมด๊าธรรมดา จะเอามาลากได้เหมือนเค้าว่ารึเปล่า - -*?

2.ผมเล็งไว้ว่าจะโล๊ะแรมเก่าทิ้งเลยแล้วถอย 2GB บัส 1066 สองตัวมาเสียบ
        จะคุ้มมั้ย บัส 1066 มันจะเร็วกว่า 667 เยอะรึเปล่าครับ?

3.ถ้าปิด Virsual Memory มันจะเร็วขึ้นรึป่าวครับ?

4.GTA4 มันค้างคาใจจริงๆครับ การ์ดจอ 9800GT/512Mb อัพเดทไดร์เวอร์แล้ว
        เฟรมเรทเฉลี่ย 20กว่าๆ 555+
        เปลี่ยนแรมแล้วมันจะดีขึ้นมั้ย ผมปรับระยะการมองเห็นสั้นสุดเลย - -*

ปล.ลืมบอกไป บอร์ด GIGABYTE P35-DS3L ครับ
        1. จากการเดาของผม มันก็ควรจะเป็นแบบนั้นแหล่ะครับ แต่ถ้าผมเลือกได้ ผมคงเลือก 1066 เลยดีกว่า ไม่ต้อง OC ให้เสียเวล่ำเวลา อย่างน้อยแรมเราก็วิ่งได้ที่ 1066 ได้อย่างไม่มีปัญหา

OC CPU ไม่ไหว ก็ทดแรมลงเท่านั้นเอง

2. ผมว่าถ้าเล่นเกมส์ไม่จำเป็นต้อง 4GB หรอกครับ สิ้นเปลืองเปล่าๆ แรมของท่านที่มีอยู่ก็ดีอยู่แล้ว
        3. เท่าที่เคยลอง ไม่เร็วขึ้นครับ แถมจะมีปัญหากับบางโปรแกรมเสียอีก ถ้าตั้ง No page file ไว้
        4. ของเธอ Quad หรือเปล่า ตะเอง

Comment

800 2g ก็ไหวแล้วมั้ง....

Comment

1. ต้องดูที่ราคา (ของถูกก็แรงได้ แต่ไฟเยอะหน่อย)

2. เป็นไปได้ก็จัด 1066 ไปเลย

3. แทบไม่มีผล

4. ของงี้มันต้องแรงความคู่กันครับ ทั้ง cpu + vga เพราะ cpu ลากไม่ไกลก็รีดประสิทธิภาพเกมได้ไม่เต็มที่

Comment

จดๆ ^^

Comment

ได้ยินข่าวว่า GTA4 มันกินแรมเยอะก็เลยคิดว่าจะเปลี่ยน
                สรุปแล้ว คงดีขึ้นไม่มากใช่ป่ะครับ งั้นคงต้องใช้ตัวเดิมต่อไป = ="
                ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

CPU ตามรูปเลยครับ

Comment

Working...
                X