Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง window ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง window ไม่ได้

พอใส่แผ่นพอโหลดไปสักไปสักพักมันก็ขึ้นแบบนี้

พอกด enter และ esc ตามมันก็โหลดจนครบ 100% มันก็ reboot ใหม่แล้ว
    มันก็ขึ้นแบบนี้อีก

เปลี่ยน window มาก็หลายแผ่นแล้ว

ถ้าแผ่นไม่เสีย ก็RAMอะครับ

Comment

แผ่นที่ลงเป็นแผ่น Mo รึเปล่าท่าน

Comment

อันดับ 1 แรม <<< ลองหายือมคนอืนมาเปลี่ยนดู หรือถอดทำความสะอาดดู
        อันดับ 2 ฮาร์ดดิสต์ <<< เช็ค Bad Sector (จากแผ่น Hiren ก็มี)
        อันดับ 3 ซีพียู+เมนบอร์ด <<< งานเข้าครับ ได้ยกเครื่องใหม่

ปล.ไล่เช็คไปทีละอย่างครับ ถ้ามันใจว่าแผ่นที่มีมันชัวร์จริงๆ ที่เหลือคงเป็นที่ฮาร์ดแวร์ครับ

Comment

เดี๋ยวลองดูครับ

Comment

Originally posted by iLLuSioNEx View Post
            อันดับ 1 แรม <<< ลองหายือมคนอืนมาเปลี่ยนดู หรือถอดทำความสะอาดดู
            อันดับ 2 ฮาร์ดดิสต์ <<< เช็ค Bad Sector (จากแผ่น Hiren ก็มี)
            อันดับ 3 ซีพียู+เมนบอร์ด <<< งานเข้าครับ ได้ยกเครื่องใหม่

ปล.ไล่เช็คไปทีละอย่างครับ ถ้ามันใจว่าแผ่นที่มีมันชัวร์จริงๆ ที่เหลือคงเป็นที่ฮาร์ดแวร์ครับ
            1 แรมไม่เสียครับ ลองเอาตัวอื่นมาใส่แล้ว
            2 ไม่มีครับ
            3 ถามเจ้าของเครื่องเขาบอกว่า ก่อนลงwindowใหม่ อาการเครื่องชอบค้างเขาก็เลยลงใหม่
            แผ่นที่เอามาลงก็เคยลงมาครั้งที่แล้วก็ลงได้
            มีใครจะทราบสาเหตุอื่นอีกไหมครับไม่รู้จะทำอย่างไรแล้ว

Comment

ดันตอนเช้า

Comment

ถ้าเป็นแบบนั้น CPU อาจจะไปครับ

Comment

จากที่ดูคร่าวๆ มันบอกว่าไฟล์ ntfs.sys มันมีปัญหา เปลี่ยนแผ่น (วินตัวอื่น) มาลงดุนะ

Comment

ลองมาแล้วประมาณ 3-4 แผ่นแล้วครับ

Comment

แจ้งเตือนแบบนี้อันดับแรกที่มันบอกมา คือมันไม่สามารถอ่านไฟล์นั้นได้ ไฟล์อาจะเสียลองเปลี่ยวแผ่นดูก่อนนะครับ เอาแผ่นที่ลงกันเครื่องอื่นแล้วลงได้งะ

แล้วที่เคยเจออีกก็คือ แรมครับลองเปลี่ยนดูครับ ถ้าเป็นเครื่องรุ้นเก่า ก็ดูไห้ดีรับ ว่า MB มันรองรับป่าวนะ

Comment

ดันอีกแรงครับ...

Comment

Originally posted by tracked View Post
                          แจ้งเตือนแบบนี้อันดับแรกที่มันบอกมา คือมันไม่สามารถอ่านไฟล์นั้นได้ ไฟล์อาจะเสียลองเปลี่ยวแผ่นดูก่อนนะครับ เอาแผ่นที่ลงกันเครื่องอื่นแล้วลงได้งะ

แล้วที่เคยเจออีกก็คือ แรมครับลองเปลี่ยนดูครับ ถ้าเป็นเครื่องรุ้นเก่า ก็ดูไห้ดีรับ ว่า MB มันรองรับป่าวนะ
                          ลองมาหมดแล้วครับ

Comment

hi my dun

Comment

ntfs.sys
                              ลองตรวจสอบ HDD ดูครับ
                              ว่าสายหลวมไหม มี bad ไหม

Comment

Working...
                              X