Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเคราะห์อาการให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเคราะห์อาการให้หน่อยครับ

คอมผมมันมีอาการแปลกๆคือ
    1.ทุกครั้งทีมีการโอนถ่ายข้อมูลเมนบอร์ดจะมีเสียง ปี๊บ ไรท์แผ่นแปลงไฟล์เป็นหมด
    ไฟHDD กระพริบทีนึงก็ดังทีนึง ไม่ได้ดังแบบติดกันปี๊บๆ มาเป็นชุดน่ะครับ
    2.ถ้าเกิดเสียงนี้เมื่อไหร่เครื่องจะช้า ร้ายกว่านั้นก็จะค้างหรือเป็นจอฟ้าเลย แต่ถ้าไม่มีเสียง
    ปี๊บจะไม่เป็นไรใช้งานได้ปกติ
    3.แล้วทุกครั้งที่เกิดเสียงนี้ขึ้นถึงจะกลับมาเล่นได้ปกติ(ยกเว้นกระทำการถ่ายโอนไฟล์ตามข้อ1)
    จะ checkdisk ไดร์C ไม่ผ่าน ไดร์อื่นเช็คได้
    อาการทั้ง3ข้อนี้รีสตาร์ทเครื่องไม่หายครับ ต้องปิดเครื่องไปเลยแล้วมาเปิดใหม่
    วันที่ฤกย์งานยามดี บางครั้งก็ใช้ได้ทุกอย่างที่อยากทำ้(ในข้อ1) แต่ไม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง
    มีีงองแงบ้าง
    ผมเลยลงวินโดว์ใหม่ ล้างเครื่งเลย เปลี่ยนสายdataใหม่ ย้ายช่องเสียบใหม่พัดฝุ่นทั้งเครื่อง
    จัดระบบสายไฟใหม่ ปรับทิสทางลมให้ดีขึ้นแบบว่าโล่งๆไหลๆ จะได้ไม่ร้อน ลงวินโดว์ได้ปกติ
    checkdiskก็ทำได้ทุกไดร์ เหมือนจะหาย ใช้โปรแกรม HD Tune สแกน errorดู
    เจอจุดแดง1จุดไม่รู้ว่าคืออะไร เลยว่าจะเอาHDDไปแคลม(เพิ่งซื้อเมื่อปลายเดือนที่แล้ว)
    แต่มีข้อสงสัยคือทุกครั้งที่ HDD ผมลาโลก ไม่เคยมีเสียงเตือนจากบอร์ดเลยอยู่ๆก็พังไปเลย
    ไม่มีบอกลากันซักลูกเลย คิดไปเองว่าเสียงเตือนแบบนี้น่าจะเป็น RAM เพราะเคยเจอเสียงเตือน
    แบบนี้มาแล้ว ก็เลยทดสอบแบบนี้ครับ
    1.ลองเอาออกมา1ตัวก่อน(มี2ตัวดูอัลกันอยู่) เปิดเครื่องยังไม่ได้เข้าวินโดว์เลยกำลังอยู่ที่หน้า
    starting ก็มีเสีงปี๊บแล้ว และเครื่องช้า(มาก)กว่าจะบู๊ทเสร็จ
    2.ปิดเครื่องแล้วเปลี่ยนอีกตัวเลย(พัดฝุ่นพร้องเอายางลบ ลบตรงหน้าสัมผัสของแรมแล้ว ก่อน
    ทำทั้ง2ตัว) หายครับ
    ทีนี้เลยเล่นใหญ่เลย แปลงไฟล์พร้อมไรท์แ่ผ่น(แบบก็อปปี๊ดีวีดี) คู่กันไปเลย ยังไม่พอครับ
    แถมยังเล่นเน็ทอีกเปิดหลายหน้าเลยด้วยไม่เป็นไร เล่นประมาณ 1.30 ชม. ผ่านไป
    อาการเดิมตามข้างต้นมันกลับมาครับ ตามสเต็ปเลย แต่ไม่มีจอฟ้า เลยรีบูทเครื่องใหม่
    พร้อมกับย้ายแรมตัวเดียวที่เสียบอยู่ไปใส่สล็อทอื่น บู๊ทใหม่เล่นเน็ทได้เปิดเพลงฟังคู่ไปด้วยได้
    แต่แปลงไฟล์และก๊อปแผ่นไม่ได้ checkdisk ไดร์C ได้แต่ดูอืดๆหน่อย
    ผมเลยสรุปไม่ได้100% ว่าไรเสีย จะแคลมไรดี บอร์ด แรม HDD หรือซัพพลายไม่ดีแล้ว
    งงเหมือนกันเลยมารบกวนขอคำปรึกษากันหน่อยครับ
    spac คอมผม
    เมนบอร์ด asus m2n-e
    cpu 5200+ am2
    ram Ocz sli ready 2G/6400 (2*1G)
    display asus 3650 256M top
    HDD มาสเตอร์ ซีเกด 500/32m แบ่ง 3ไดร์ c,d,e(sataII)
    HDD เวสเทิร์น 250 ใช้เต็มๆไม่แ่บ่ง(sataII)
    supply 620wแท้ จำยี่ห้อไม่ได้ ซื้อมา1000นึงมั๋ง
    พัดลมเคส4ตัว HDD 2ลูก DVDrw 2(sata1 ide1) มีการ์ดทีวีเสียบอยู่ตัวนึงไม่ได้ใช้
    ผมคิดว่าhdd ซีเกดไม่ดีแล้วแน่เลย แต่กลัวว่าเปลี่ยนแล้วไม่หายก็เลยมาขอคำชี้แนะครับ
    Last edited by notemew; 8 Mar 2009, 12:03:00.
Working...
X