Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามระบบทิศทางลมของซิงค์ และเคส หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามระบบทิศทางลมของซิงค์ และเคส หน่อยครับ

นี่เป็นรูปเคสมองจากด้านข้างน่ะครับ สีน้ำตาล เมนบอร์ด สีดำซิ้งค์ สีเทาพัดลม ด้านบนก็ vga สีใสๆทับอยู่เป็นพัดลมครับ

รบกวนช่วยดูหน่อยครับว่าถูกต้องหรือเปล่า อยากทราบว่าถ้าสลับทิศทางลมตรงกลางเป็น
    พัดลม>ซิงค์ พัดลม> พัดลมเคส > จะดีกว่าหรือเปล่าครับ

อุณหภูมิ q6600 trueblack 120 30c ไม่ oc ไม่เปิดแอร์ครับ มากไปหรือเปล่าครับ
    Last edited by Aquarist; 8 Mar 2009, 16:57:04.

มีลมออกแค่ที่การ์ดจอที่เดียวเองเหรอครับ ตรงซิ้งค์น่าจะเป็นออกไม่น่าเป็นเข้านะครับ

ผมใช้ u120ex พัดลม 2 ตัว จับเป่าเข้าหาซิ้งค์ทั้งสองตัวเลย
    ทีแรกตัวหนึ่งเป่าเข้้า อีกตัวหนึ่งเป่าออก ส่วนตัวลองแล้วรู้สึกไม่ค่อยไ้ด้ประโยชน์จากตัวเป่าออกเลย
    พอจับเ่ป่าเข้าหากัน full load ลดไป 4 องศา

Comment

แล้วลมมันจะออกไปอย่างไงหว่า??? แต่ลดลงขนาดนั้นน่าลองจังครับ แต่ลำพัง tt smart led วิ่ง2700รอบก็หูแตกแล้ว เง๊อ มีdelta แค่74cfm อีกตัว ก็ไม่รู้จะเอาไงดี

Comment

ขอบคุณคร้าบที่มาช่วยดู แต่ว่า "ตรงซิ้งค์น่าจะเป็นออกไม่น่าเป็นเข้านะครับ" นี่หมายถึงซิงค์ทางขวาสุดใช้มั้ยครับ พัดลมที่การ์ดจอมีตัวเดียวครับ 120mm tt smart case แต่เปลี่ยนให้มันเป่าเข้าไปจะดีมั้ยครับนี่ เด๋วจะลองเอาเป่าเข้า2ตัวดูครับ
        Last edited by Aquarist; 8 Mar 2009, 17:10:13.

Comment

ลองทำแบบ เอาพัดลมเป่าเข้าซิงค์ ทั้ง2 แล้วครับ อุณหภูมิ idle ขึ้นมา 1-2 องศา น่าจะเป็นเพราะด้านล่างของซิงค์ผมมีเหล็กกั้นที่เป็นของเคสติดอยู่ มันเลยระบายออกด้านล่างไม่ได้

นี่เป็นรูปเคสครับ ในรูปนี้ระบบพัดลมยังเป็นแบบบนอยู่นะครับ
          ด้านล่างมันไม่ได้ติดอยู่กับเหล็กนะครับมันลอยอยู่นิสนึง (Lian Li PC-V2000)

หรือว่าเปลี่ยนแนววางของซิงค์นี่ครับ นี่ T T
          Last edited by Aquarist; 8 Mar 2009, 18:43:38.

Comment

ผมว่าลมตรงซิ้งCPuน่าเป่าออกนะครับ เป่าออกทางพัดลมติดเคส ทางขวาให้หมดเลย
            Last edited by kewberoz; 8 Mar 2009, 22:04:00.

Comment

Originally posted by kewberoz View Post
              ผมว่าลมตรงซิ้งCPuน่าเป่าออกนะครับ เป่าออกทางพัดลมติดเคส ทางขวาให้หมดเลย
              จะลองดูครับ แรมจะได้ไม่โดน ลมร้อนด้วย

Comment

CPUเป่าไปทางพัดลมหลังเคส
                พัดลมหลังเคสเป่าออกด้วย

Comment

ดูแล้วงง - -*

Comment

สรุปว่าเป่าไปข้างหลังเคสหมด เย็นสุดครับ ส่วนร้อนสุดเป็น เอาพัดลมซิ้งค์ทั้ง2เป่าเข้าหากันครับ (สงสัยเป็นเพราะลักษณะของเคสผมที่ทำให้ซิ้งค์ระบายออกทางข้างได้ทางเดียว) ตอนแรกที่ทำแบบไปซ้ายหมดคิดว่าลมเย็นที่ดูดมันจะไปช่วยระบาย ชิพเมนบอร์ดได้ปรากฏว่า พอเอาเข้าจริงๆ ดูดออกกลับ work กว่าแฮะ
                    Last edited by Aquarist; 12 Mar 2009, 00:30:26.

Comment

ดูดออกหมด เสียงดังหรือเปล่าครับ
                      ของผมทำแบบเอาออกหมด ลมมันไปตีกันที่พัดลมออกตัวสุดท้าย ระบายไม่ทันเสียงดังมาก

Comment

ของผมไม่ดังนะึีคับพึ่งไปเปลี่ยนตัวหลังเป็น TT smart fan ก็เสียงดังแค่ปกติของมันเลย

Comment

Working...
                        X