Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอ่อ.....ATI ปีนี้มันจะได้ใช้Physicไหมครับเนี่ย?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอ่อ.....ATI ปีนี้มันจะได้ใช้Physicไหมครับเนี่ย?

ล่าสุดเกมส์ hawk ได้มีDX10.1 ผมก็เพิ่งเคยเห็นยังไม่ได้โหลดมาลองเล่นเหมือนกัน แต่ว่าPhysxของnvidia นี่เริ่มเห็นจริงจังกันเยอะพอควรแล้ว อย่างนี้ATi จะเอาอย่างไงเนี่ยกับ havok

หรือว่าหากใครมีเงินเหลือ mobo มีpci-e สองช่อง ก็ไปซื้อการ์ด nvidia รุ่นล่างๆมาเสียบเพื่อใช้physx ซะ จบ..... แต่mobo ผมมีpci-e ช่องเดียวนี่สิ T_T

http://game.monavista.com/2009/03/07/sacred-2-physx/

เหตุผลที่อยากได้ Credit Monavista

หรือว่าต้อง CF อย่างเดียว???

http://ati.amd.com/technology/crossf...ics/index.html

เก่าแล้ว
    Last edited by shady; 8 Mar 2009, 17:18:59.

ผมไม่เคยซีเรียสเรื่องนี้เลยครับ มันเป็นแค่องค์ประกอบที่ทุกวันนี้ก็ทำได้โอเคอยู่แล้วสำหรับ ati

Comment

physicx น่าสนใจครับ และก็น่าสนใจอีกเหมือนกันว่ามันเอาตรงไหนมาคำนวนการกระจัดของวัตถุ cpu หรือ gpu

Comment

อิจฉา่่ล่ะสิ

ปล.อิอิ

Comment

เออ ว่าแต่มันทำงานยังไง ไม่รู้จริงๆนะเนี่ย

Comment

ผมไม่สนอะครับ ตราบใดที่มันยังเล่นเกมที่ผมเล่นได้อยู่เรื่องนั้นมันก็ไม่ได้สำคัญอะไรกับผมเท่าไร

Comment

ไม่สนครับ เพราะ HD4670 ของผมยังเล่น อาหมวยโดดเรียน ได้ลื่นๆ อยู่เลยครับ

Comment

เคยดู g-square

เอา nvi เสียบคู่กับ ati

ให้ nvi เป็นตัวหลัก ati เป้นตัวรอง เพื่อใช้ physicsx

Comment

ก็ว่ากันไป เดี๋ยวเค้าก็ทำมาแข่งกันอีกนั้นละ ใจเย็น ๆ

Comment

เห็น ATI support DX10.1 มานาน จะได้ใช้แล้วสินะ

Comment

ตัว Physx เท่าที่ดูคือตัวเกมส์ต้องออกแบบมาให้รับกับตัวระบบตัวนี้ด้วยนี่ครับเท่าที่เห็นๆอยู่ผมเห็นอยู่เกมเดียวเองคือ Assasins Creed(แต่น่าจะมีเกมอื่นอีก)

Comment

มันไม่ได้มีผลต่อการเล่นเกม ผมคิดว่า ก็ยังไม่จำเป็นเท่าไหร่

Comment

Originally posted by HEATH007 View Post
                          ตัว Physx เท่าที่ดูคือตัวเกมส์ต้องออกแบบมาให้รับกับตัวระบบตัวนี้ด้วยนี่ครับเท่าที่เห็นๆอยู่ผมเห็นอยู่เกมเดียวเองคือ Assasins Creed(แต่น่าจะมีเกมอื่นอีก)

Comment

ดูผลงานของ physicX จากเกมส์น้องหมวยตะกายตึก
                            ผมก็ไม่เห็นมันจะแตกต่างจาก Crysis ตรงไหนเลย
                            หรือผมไม่เทพพอไม่รู้นะ โดยส่วนตัวผมคิดว่า
                            ในตอนนี้มันยังไม่ใช่เวลาของระบบ Physic เต็มรูปแบบหรอกครับ
                            เพราะดูในปัจจุบันการ์ดจอยังรองรับงานส่วนนี้ได้ไม่สมบูรณ์ (80-100%)
                            ถึงต่อให้ทำได้ ความสามารถในการประมวลผลก็ไม่พออยู่ดีอ่ะ

อีกทั้งความสมบูรณ์ของไดรเวอร์เองและโค๊ดต่างๆกว่าจะเข้าที่เข้าทางน่าจะนาน
                            เผลอๆอาจจะสมบูรณ์เพราะไมโครซอฟท์ก็ได้ใครจะไปรู้
                            ตอนนี้ใช้ค่ายไหนผลงานที่ออกมาก็ต่างกันไม่มากหรอกครับ
                            ทั้งความสมจริงและความเร็ว เผลอๆปิดไปยังอาจไม่รู้สึก
                            เกมส์ดังๆที่รองรับในปัจจุบันก็มีไม่ค่อยเยอะ
                            ผมมองว่าน่าจะต้องรอเป็นปี กว่าจะใช้งานได้กันแบบเป็นมาตรฐานให้ยูสเซอร์บ้านๆ
                            ได้ใช้งานกันมันส์มือน่ะครับพี่น้องคร้าบบบ

Comment

อย่าไปคิดอะไรมากเลยครับ ขนาดผมนั้งดู VDO อีหมวยไต่ตึก พอเปิด PhysX เท่านั้น ค่า FPS ร่วงลงมาเป็นว่าเล่น
                              http://www.i3.in.th/news/view/374 <<<< ดูได้เลยครับ

ตอนนี้ ATi หรือ AMD สนับสนุน Havok ครับ ไม่ใช่ PhysX ครับ
                              Havok นี้ดีกว่า physX ตรงที่ว่า เวลาใช้งานค่า FPS จะไม่ร่วงลงมามาก (ถ้าไม่เคยเห็นก็ลง Crysis เล่นดูครับ นั้นแหละ Havok ละครับ)

Comment

Working...
                              X