overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: NB ขอถามเรื่องการ์ดจอออนบอร์ดครับ แก้ยังไงดี

OverclockZone Member zhocker's Avatar

Exclamation NB ขอถามเรื่องการ์ดจอออนบอร์ดครับ แก้ยังไงดี

ตอนแรกลง Windows XP ครับ!! สาบานได้ว่าเห็นรุ่นการ์ดจอเป็น
    NVIDIA GeForce 7150M / nForce 630i - 256Mb

หลังจากลง Windoes Vista เห็นรุ่นการ์ดจอเป็น
    NVIDIA GeForce 7150M / nForce 630M - 64Mb

ทำยังไงให้มันกลับมาเหมือนเดิมครับ!! หรือขอวิธีที่แชร์การ์ดจอให้ได้มากกว่านี้ครับ!!

Notebook ผมรุ่นนี้ครับ
    Compaq Presario V3748AU
    AMD Turion 64 X2 Mobile Technology TL-60 (2.0Ghz, 1600MHz FSB, 1M L2 Cache)
    หน่วยความจำ : 2 GB DDR2

ขอบคุณครับ!! ช่วยดูให้หน่อยนะครับ!!

ปล.อันนี้รูปตอนลง Vista ครับ!!
    รูป รูป
    Last edited by zhocker; 9 Mar 2009 at 01:23:06.

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ไม่มีปันหาครับ

รุ่นนี้เป็นการ์ดจออนบอร์ด

มันปรับเปลี่ยนตามการใ้งานเองครับ

OverclockZone Member zhocker's Avatar

ขอวิธีที่ทำให้แชร์การ์ดจอ!! ได้เท่าเดิมหรือมากกว่าเดิมหน่อยครับ!!

OverclockZone Member Chow-doii's Avatar

ทำไม่ได้หร๋อกจ้า
    ของพรรณนี้มันขึ้นอยู่กับตัวwindowsเอง ที่จะกำหนดRamของการ์ดจอ
    ^^

ผมต้องกลับไปใช้ XP ใช่ไหมครับ!! T_T ลงใหม่อีกแล้ว!!

ลงไดรฟเวอร์ยากมาก!!

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

บางเครื่อง ย้ำว่าบางเครื่อง

Flash Bios แล้วแชร์ได้เพิ่มขึ้น

แต่ อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ

OverclockZone Member

ตัว Vista เองคงเขมือบแรมไปเยอะแล้วล่ะครับ

เลยเหลือแชร์ให้การ์ดจอได้น้อย - -"

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

มันแชร์เองเมื่อต้องใช้ เรามองไม่เห็นหรอกครับ สบายใจได้ ต้องใช้เมื่อไหร่มันดึงจากระบบมาแน่นอน

คือเกมส์บางเกมส์เชค Spec ไม่ผ่านใน http://www.systemrequirementslab.com อ่ะครับ!! ทั้งที่เคยเชคผ่าน

ถึงจะ Low ก้เถอะ!!

ไม่ทราบว่าจะเล่นได้รึเปล่าครับ!!

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถามให้ผมครับ!!
    Last edited by zhocker; 9 Mar 2009 at 01:21:46.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

อ๋อออออ เข้าเวปเช็คเกมแล้วไม่ผ่าน...
    อย่าไปเชื่อมันมากครับไอพวกเวปเช็คว่าเล่นเกมได้หรือไม่ได้เนี่ย เชื่อใจตัวเองดีกว่า ถ้าดูแล้วว่าเราเล่นได้ แล้วเราก็เคยเล่นได้ ยังไงเราก็เล่นได้อยู่วันยันค่ำนั่นหล่ะ ไม่ได้เปลี่ยนอะไรสักหน่อยนอกจากOS แต่อาจจะเล่นเกมหน่วงสักนิด เพราะเป็นVistaเท่านั้นเอง

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    อ๋อออออ เข้าเวปเช็คเกมแล้วไม่ผ่าน...
    อย่าไปเชื่อมันมากครับไอพวกเวปเช็คว่าเล่นเกมได้หรือไม่ได้เนี่ย เชื่อใจตัวเองดีกว่า ถ้าดูแล้วว่าเราเล่นได้ แล้วเราก็เคยเล่นได้ ยังไงเราก็เล่นได้อยู่วันยันค่ำนั่นหล่ะ ไม่ได้เปลี่ยนอะไรสักหน่อยนอกจากOS แต่อาจจะเล่นเกมหน่วงสักนิด เพราะเป็นVistaเท่านั้นเอง
    ขอบคุณท่าน Beaver_XT และทุกๆ ท่านที่ไม่พูดถึงครับ!! ที่ตอบขอสงสัยให้กระจ่างครับ!!

ขอบคุณครับ!!

น่าสงสาร ๆ

หาไดร์ฟเวอร์เตรียมไว้เรยน่ะ

OverclockZone Member tiewz's Avatar

shared memory อย่าพยายามไปใส่ใจเลยดีกว่าครับ

dedicated memory มีผลกับความลื่นมากกว่าเยอะ

OverclockZone Member jehuty's Avatar

ลองไปใช้หน้าต่าง บานที่เจ็ดดูสิ อาจดีขึ้นนะ

ผมใช้แล้วลืมวิสต้าไปเลยงิ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ถ้าได้ลง Win 7 จะได้แชร์เมมสาแก่ใจแน่นอนครับ หุๆ

แล้วพวกไดรฟเวอร์ Win7 ใช้ของ Vista ได้ใช่ไหมคับ!!

OverclockZone Member pattyna's Avatar

Quote Originally Posted by zhocker View Post
    แล้วพวกไดรฟเวอร์ Win7 ใช้ของ Vista ได้ใช่ไหมคับ!!
    ้ใช้ได้ยันของ Win 95 เลยครับ ( เค้าทำเผื่อบอร์ดเก่าๆด้วย )
    เพียงแต่จะให้ดีใช้ของ Vista จะดีกว่า

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

Quote Originally Posted by zhocker View Post
    คือเกมส์บางเกมส์เชค Spec ไม่ผ่านใน http://www.systemrequirementslab.com อ่ะครับ!! ทั้งที่เคยเชคผ่าน

ถึงจะ Low ก้เถอะ!!

ไม่ทราบว่าจะเล่นได้รึเปล่าครับ!!

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถามให้ผมครับ!!

น้องวินดี้ผมก็เช็คไม่ผ่านสักเกม แต่เล่นได้หลายเลยอ่ะ แต่ละเกมไม่น่าเชื่อว่าจะเล่นได้ = =

Compaq Presario V3748AU
    มันเล่นเกมส์ไม่ได้หรอกครับแม้แต่เกมส์เก่าๆเพราะเล่นไปซักพักมันจะกระตุกแม้เราเราจะปรับกราฟฟิกลงสุดๆแล้ว อาจเป็นเพราะปัญหาความร้อนในโน็ตบุครุ่นนี้

Bookmarks

Bookmarks