overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: Preview notebook BenQ S57 และ คอนเฟิร์ม ราคา (รวม vatแล้ว) ครับ

OverclockZone Member

Default Preview notebook BenQ S57 และ คอนเฟิร์ม ราคา (รวม vatแล้ว) ครับ

ผมเข้ามาอ่าน ละหาความรู้จากที่เวบบอร์ดนี้อยู่นาน แต่ไม่เคยแสดงความคิดเห็นหรือ โพสต์กระทู้เลย เลยประเดิม กระทู้แรก กับ ข่าวคราวของ S57 ครับ พอดีผมไปเจอข้อมูลมาจากเวบนี้ครับ :

http://ithothit.blogspot.com/2009/03...ybook-s57.html

เป็น preview น่ะครับ และยังคอนเฟิร์มราคา แบบ รวม vat แล้วด้วย ว่าทางร้านค้า จะขาย ในราคา 36000 ถึง 36500 บาท ครับ (เห็นเค้าว่าไปถามมาจากพนักงานขาย ที่พันทิพย์ครับ)

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

อื่มมม เห็นราคาขายจริงของ S57 แล้วรู้สึกช้ำใจน้อยลง อิอิ

OverclockZone Member PrIcoN's Avatar

ราคาใกล้ s42 เลย น่าสนอยู่เอิ้กๆ

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

เศรษฐกิจแบบนี้ จะซื้อจะหาอะไรก็คิดให้เยอะๆครับ ราคาเกือบ 4 หมื่นจำเป็นหรือที่ต้องใช้สเปกขนาดนี้

เอามาเล่นเกมส์-------ลงทุนเยอะไปป่าว
    เอามาดูหนัง----------ดูในจอทีวีที่บ้าน ภาพแจ่ม จอใหญ่ เสียงดี กว่าเยอะ
    เอามาทำงาน---------office แค่ Core Duo เครื่งละหมื่นก็พอละ
    เล่นเน็ต------------- ^^

ออกแบบเครื่องบิน ทำหนังแอนนิเมชั่นฉายทั่วประเทศ ออกแบบสร้างตึก 20 ชั้น ------ซื้อเลย
    เงินมันเหลือกินเหลือเก็บ--------ซื้อเลย
    ราชาเงินผ่อน----------------ซื้อเลย
    บัตรเครดิต วงเงินเหลือ ติดบูโรแล้ว ชีวิตนี้ไม่มีอะไรจะเสีย-----------รูดซื้อเลย

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

Quote Originally Posted by nnnnum View Post
    เศรษฐกิจแบบนี้ จะซื้อจะหาอะไรก็คิดให้เยอะๆครับ ราคาเกือบ 4 หมื่นจำเป็นหรือที่ต้องใช้สเปกขนาดนี้

เอามาเล่นเกมส์-------ลงทุนเยอะไปป่าว
    เอามาดูหนัง----------ดูในจอทีวีที่บ้าน ภาพแจ่ม จอใหญ่ เสียงดี กว่าเยอะ
    เอามาทำงาน---------office แค่ Core Duo เครื่งละหมื่นก็พอละ
    เล่นเน็ต------------- ^^

ออกแบบเครื่องบิน ทำหนังแอนนิเมชั่นฉายทั่วประเทศ ออกแบบสร้างตึก 20 ชั้น ------ซื้อเลย
    เงินมันเหลือกินเหลือเก็บ--------ซื้อเลย
    ราชาเงินผ่อน----------------ซื้อเลย
    บัตรเครดิต วงเงินเหลือ ติดบูโรแล้ว ชีวิตนี้ไม่มีอะไรจะเสีย-----------รูดซื้อเลย
    555555 จอ LCD TV 50 นิ้ว 3 หมื่น ต้นๆ เอง น่าสนๆ

OverclockZone Member suek's Avatar

รอมัน ลดมาซักนิดนึง..

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

คิดเหมือนคุณ nnnnum

ถ้าจะเอามาเล่นเกม สามหมื่นบาทไปลงpcเถอะครับ บินได้เลยล่ะ

โน๊ตบุ๊คเอาเ้ข้าจริงๆแบกไปเล่นไม่ได้มากนักหรอกครับ ส่วนมากก็เล่นกันที่บ้าน(ถูกมั้ย?)

ระบบระบายความร้อนมันก็สู้คอมบ้านไม่ได้แน่นอน เล่นเกมกันนานๆการ์ดจอเหยียบร้อย ทั้งๆที่การ์ดจอPCแค่ 60 70 เท่านั้น

เพราะเล่นเกมจริงๆจังๆถ้าเล่นกับคีย์บอร์ดเครื่องคงหาความถนัดไม่ได้

ไม่เฉพาะเบนคิวนะครับ ยี่ห้ออื่นๆด้วย

หรือจะซื้อ14นิ้วออนบอร์ดตัวละสองหมื่น เหลืออีกหมื่นซื้อxbox รับรองได้เล่นเกมจุใจครับ

เกมที่ออกก็จะเยอะกว่า pc ซะอีก เกมที่ออก pc ก่อนส่วนมากก็เลื้อยไปลงxbox กันทั้งฝูงอยู่แล้วครับ

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

สำหรับผมอ่ะ เวลาอยากได้ ไม่ค่อยมีเหตุผลหรอกคับ อยากได้ก้แค่อยากได้ เท่านั้นเองคัฟ (แต่ไม่ค่อยได้นี่จิ 55+) แต่ผมว่า มีเหตุผลหน่อยก็ดีมากเลยนะคับ ผมว่ามันไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปเหมือนกันคัฟ แต่ผมอยากได้ 55+

OverclockZone Member manfan's Avatar
    ข้างๆสำนักงาน OCZ

โดนสเปคของBenQเข้าไป หวังว่าค่ายใหญ่ๆ คงมีร้อนมีหนาว บ้างนะ จะได้ของถูกๆ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ได้อ่านความเห็นของคุณ nnnnum ก็รู้สึกเห็นด้วยครับ
    แต่ถึงกระนั้นก็ยังคิดว่าไม่เหมาะสมเท่าไหร่
    แน่นอนครับความเห็นของคุณ nnnnum ไม่มีจุดไหนผิดหรือพาดพิงใคร
    แม้จะมีเจตนารมณ์เชิงสั่งสอนเพื่อชี้แนะอยู่บ้างก็น่าสนใจอยู่

กระนั้นที่ผมคิดขึ้นมาว่าไม่เหมาะ เพราะว่าที่นี่คือห้อง Notebook ครับ
    ความรู้สึกอยากได้เพื่อนรู้ใจมาครอบครอง เอามาเล่นเกม เอามาทำงาน
    เอามาอวดบารมีหรืออย่างใด เจตนารมณ์ที่ทำให้ผู้คนทั้งหลายเหล่านี้มันมีมากกว่าห้องอื่นๆ
    ผมไม่ค่อยรู้สึกดีนักเวลา มีใครนำ NB ไปเปรียบกับ PC ในห้องนี้
    ( แต่ในแง่ของท่าน ก็อยู่ในเชิงสร้างสรรค์ก็ ok อยู่ครับ )
    เพราะแน่นอนว่า PC มันถูกกว่า และแรงกว่า NB ราวกับสัจจะธรรมอยู่แล้วครับ
    ในทางตรงกันข้าม ถ้าสำหรับผู้ที่หวังใน NB ได้มีโอกาสได้ครอบครอง NB แรงๆ
    เล่นเกมได้ดีในราคาที่สามารถจับต้องได้ง่ายขึ้น ผมมองว่ามันดูเข้ากับสภาวะเศรษฐกิจ
    เยี่ยงนี้มากกว่าเดิมอีกครับ และผมก็เชื่อว่าเกมเมอร์แท้ๆ ต่อให้เป็นเด็กๆถ้าเค้าไม่มีเหตุ
    ที่ต้องใช้ NB จริงๆ เค้าก็ไม่ใช้ NB เล่นเกมหรอกครับ ไปใส่กับ PC ดีกว่า
    หรือไปลงกับ XBOX PS3 กลุ่มคอนโซลอย่างที่ท่านกล่าวเอาไว้นั่นแล

เพราะว่าที่นี่ ทุกคนมีความจำเป็น ไม่มาก ก็น้อยที่จะต้องใช้ NB เค้าจึงรู้สึกดี
    ถึงดีมากกับ NB แรงๆใหม่ๆที่หลากหลาย
    ผมจึงได้ใช้เวลาว่างๆในช่วงทำงานมาช่วยเหลือตอบคำถามเรื่องราคา
    เรื่องการใช้งาน NB ให้กับคนหลายๆคนก็พบว่า แต่ละคนก็ให้เหตุในการใช้
    NB ที่ดูสมผลอย่างมากมายแทบทุกรายครับ เพราะผมเองก็เคยเป็นหนึ่งในนั้นเช่น
    เดียวกันและอาจจะได้เป็นผู้ถามอีก ( ยังมีเรื่องที่ไม่รู้อีกเยอะ )

ผมอาจจะพูดอะไรที่ทำให้รู้สึกไม่ดีไปก็ต้องขออภัยด้วยครับ ถ้ามีความเห็นหรือข้ออธิบาย
    เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดและความเข้าใจที่ต้องการให้ตรงกันอีก ก็จะดีมากมายเลย
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member manfan's Avatar
    ข้างๆสำนักงาน OCZ

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    ได้อ่านความเห็นของคุณ nnnnum ก็รู้สึกเห็นด้วยครับ
    แต่ถึงกระนั้นก็ยังคิดว่าไม่เหมาะสมเท่าไหร่
    แน่นอนครับความเห็นของคุณ nnnnum ไม่มีจุดไหนผิดหรือพาดพิงใคร
    แม้จะมีเจตนารมณ์เชิงสั่งสอนเพื่อชี้แนะอยู่บ้างก็น่าสนใจอยู่

กระนั้นที่ผมคิดขึ้นมาว่าไม่เหมาะ เพราะว่าที่นี่คือห้อง Notebook ครับ
    ความรู้สึกอยากได้เพื่อนรู้ใจมาครอบครอง เอามาเล่นเกม เอามาทำงาน
    เอามาอวดบารมีหรืออย่างใด เจตนารมณ์ที่ทำให้ผู้คนทั้งหลายเหล่านี้มันมีมากกว่าห้องอื่นๆ
    ผมไม่ค่อยรู้สึกดีนักเวลา มีใครนำ NB ไปเปรียบกับ PC ในห้องนี้
    ( แต่ในแง่ของท่าน ก็อยู่ในเชิงสร้างสรรค์ก็ ok อยู่ครับ )
    เพราะแน่นอนว่า PC มันถูกกว่า และแรงกว่า NB ราวกับสัจจะธรรมอยู่แล้วครับ
    ในทางตรงกันข้าม ถ้าสำหรับผู้ที่หวังใน NB ได้มีโอกาสได้ครอบครอง NB แรงๆ
    เล่นเกมได้ดีในราคาที่สามารถจับต้องได้ง่ายขึ้น ผมมองว่ามันดูเข้ากับสภาวะเศรษฐกิจ
    เยี่ยงนี้มากกว่าเดิมอีกครับ และผมก็เชื่อว่าเกมเมอร์แท้ๆ ต่อให้เป็นเด็กๆถ้าเค้าไม่มีเหตุ
    ที่ต้องใช้ NB จริงๆ เค้าก็ไม่ใช้ NB เล่นเกมหรอกครับ ไปใส่กับ PC ดีกว่า
    หรือไปลงกับ XBOX PS3 กลุ่มคอนโซลอย่างที่ท่านกล่าวเอาไว้นั่นแล

เพราะว่าที่นี่ ทุกคนมีความจำเป็น ไม่มาก ก็น้อยที่จะต้องใช้ NB เค้าจึงรู้สึกดี
    ถึงดีมากกับ NB แรงๆใหม่ๆที่หลากหลาย
    ผมจึงได้ใช้เวลาว่างๆในช่วงทำงานมาช่วยเหลือตอบคำถามเรื่องราคา
    เรื่องการใช้งาน NB ให้กับคนหลายๆคนก็พบว่า แต่ละคนก็ให้เหตุในการใช้
    NB ที่ดูสมผลอย่างมากมายแทบทุกรายครับ เพราะผมเองก็เคยเป็นหนึ่งในนั้นเช่น
    เดียวกันและอาจจะได้เป็นผู้ถามอีก ( ยังมีเรื่องที่ไม่รู้อีกเยอะ )

ผมอาจจะพูดอะไรที่ทำให้รู้สึกไม่ดีไปก็ต้องขออภัยด้วยครับ ถ้ามีความเห็นหรือข้ออธิบาย
    เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดและความเข้าใจที่ต้องการให้ตรงกันอีก ก็จะดีมากมายเลย
    ขอบคุณครับ
    ^
    ^
    ^

OverclockZone Member pipeja's Avatar

ถ้าผมจะซื้อมาน่งเล่นเกม์ที่ร้าน ละก็หิ้วหลับไปนั่งเล่นที่บ้าน ละก็หิ้วไปหิ้วมา + ทำงาน +ใช้ยาว ๆ

จะคุ้มไหมหว่า

OverclockZone Member pattyna's Avatar

^
    ^
    ผมไม่รู้ว่าเจ้า S57 ทำแบบนั้นแล้วมีปัญหาอะไรรึเปล่านะครับ
    แต่ที่ผมใช้ NB มา 2 แบนด์ ( Compaq,Fujitsu )
    ก็ทำแบบนั้นแหละครับ หิ้วๆไปหิ้วๆมาเปิดยาวบ้างสั้นบ้าง
    ต่อไฟบ้าง ใช้แบตจนหมดบ้าง ( ไม่ควรอย่างยิ่งสำหรับแบต )
    ตระเวนๆ ไปหาเพื่อน ไปเล่นเกมกับเพื่อน เอาไปพรีเซนต์งานบ้าง
    ใช้ทำ Thesis บ้าง เอาไปเล่นเน็ตในบางจุดบ้าง สมกับเป็น Mobile
    ประเภทหนึ่ง มันดีอย่างตรงที่ไม่ต้องไปแย่งใครเค้าใช้ และก็ได้ใช้
    คอมที่ถนัดมือด้วยครับแต่เสียตรงที่ต้องแบกๆไปๆมาๆ หนักเอาเรื่อง

กำลังคิดว่าอนาคตอาจจะต้องถอย SSD มาติดใน NB เพื่อลดความเสี่ยง
    เวลา NB กระแทกแล้ว HDD แบบจานหมุนมันตกร่อง
    Last edited by pattyna; 10 Mar 2009 at 01:25:48.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เอาความเห็นผมนะครับ สำหรับผมเครื่องแบบนี้มันเป็นคล้ายๆ one machine solution ประมาณว่าเครื่องเดียวทำได้ทุกอย่าง เพราะคีย์บอร์ดมันมีNumpadมาให้ด้วย

ถามว่าเหมาะไหม... เหมาะสำหรับกลุ่มคนบางกลุ่มเท่านั้นครับ กลุ่มที่ใช้งานนอกบ้าน แต่ก็ใช้งานentertainment ในบ้านด้วย แล้วก็ไม่อยากมีหลายเครื่อง มีแค่เครื่องเดียว แพงหน่อย แต่ทำได้ทุกอย่าง สำหรับผมแล้วราคาขนาดนี้คุ้มซะยิ่งกว่าคุ้มครับ

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

ไม่เป็นไรครับ Pattyna

คนเราเห็นต่างกันได้ครับ ไม่มีใครผิดใครถูกเสมอไป ผมก็แค่มองในมุมมนุษย์เงินเดือนคนหนึ่ง เตือนๆสติเพื่อนๆมนุษย์เงินเดือนด้วยกัน และน้องๆนักศึกษาที่ยังหารายได้เองไม่ได้มาก ทุกวันนี้เศรษฐกิจโลกเป็นยังไงก็เห็นๆกันอยู่ครับ

ทำเนียมในห้อง NB อันนี้ทราบครับผมจึงไม่เอา PC มาเปรียบเทียบกะ NB ในห้องนี้ หลักในเวปนี้ที่เข้าบ่อยก็มีอยู่ 3 ห้องคือ จัดสเป็ก Network & Internet ละก็ NB นี่แหละ อันนี้พอทราบครับว่าควรจะพูดเรื่องอะไรเมื่ออยู่ที่ไหน

ส่วนตัวผมที่มาเตือนสติกัน เพื่อนเตือนเพื่อน "พอเพียง" ใช้จ่ายเท่าที่จำเป็นต้องใช้ก็แค่นั้น

ปล. ตกเหตุผลที่จะซื้ออีกข้อ "ก็ตูอยากได้ เงินตู สนอง need ตัวเอง"----------ก็ซื้อเลยครับ

OverclockZone Member evildead's Avatar

เห็นด้วยกับคุณ nnnnum ครับ บางอย่างต้องให้ฉุดคิดบางไม่ใช่ตามกระแส ไม่ตามน้ำไปโดยไม่คิดว่าเหมาะสมกับตัวเอง กับสถานกาณ์ที่จะใช้แล้วรึเปล่า ศึกษาข้อมูลให้เยอะๆครับไม่อยากให้เป็นเหยื่อของบริษัท เหมือนกับชิบHeat Cycle Edition ชอบจริงๆคำนี้ไปเข้าคลับกะเขาซะแล้ว ฮ่าๆ

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

เห็นด้วยกับทุกๆความคิดเห็นนั่นแหละครับ บางคนก้ออยากมีไว้ประดับบารมี บางคนใช้คุ้มราคา โดยส่วนตัวผมแล้ว ใช้คุ้มทุกด้านอ่ะครับ เล่นเกมส์แรงๆ ทำโปรเจ็ค present โหลดบิท หรือไปนั่งเล่นข้างนอก ถึงตอนที่ก่อนผมจะซื้อ ผมถามตัวเองหลายครั้งหลายคราว่า ราคานี้[เกือบ4หมื่น ตอนซื้อm05] จะใช้คุ้มหรือไม่ ไม่ว่าจะถามตัวเองกี่ครั้ง ก้อไม่อาจหาคำตอบได้ แต่พอได้ซื้อ ได้ใช้ไปซักพัก ก้อรู้ว่า มันคุ้มกับเงินที่เราควักกระเป๋าไปนั่นแหละครับ แต่ถ้ามาถามกันว่า ไปซื้อตัวอื่นที่มันถูกกว่า เสป็คอาจจะไม่แรงเท่า แต่ใกล้เคียงกับตัวนี้ ผมคงไม่ตอบคำถามนี้อ่ะครับ เพราะนั่นไม่ใช่สิ่งที่ผมเลือก
    Last edited by legendofsud; 10 Mar 2009 at 23:36:20.

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

ถึงpcจะแรงกว่าในราคาที่เท่ากัน ผมก็เลือกnotebookอยู่ดี เพราะpcมันหิ้วไปมาที่ทำงานกับห้องพักไม่ได้ มันคือทุกสิ่งทุกอย่าง เครื่องเล่นเกมส์ tv vcd และที่สำคัญที่สุดคือ มันเป็นเครื่องผลิตเงินแบบพกพาได้ หนุ่มพเนจรแบบผม ย้ายที่อยู่เป็นว่าเล่น อยู่ภูเก็ตมา2ปีนี่ก็เบื่อแล้ว ก่อนหน้านี้อยู่สงขลา ตอนนี้กำลังหาเรื่องไปอยู่เชียงใหม่ คงไม่มีใครหอบpcขึ้นรถทัวใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member

สำหรับผมคุ้มครับ เพราะไม่มีโอกาศได้ใช้ PC
    1. อยู่บ้านนั่งต่อ lcd จอยักษ์เล่นเกมอื่นๆนอกจาก 360 หรือ ps3
    2. อยู่ที่ทำงานนั่งพิมพ์ world ทำ solid model รัน simulation
    3. ผมต้องการโน๊ตบุคจอใหญ่ เพราะแบกทั้งวันไม่เกิน 500 เมตร ตอนนี้ใช้ vostro 1310 อยู่ กดไม่ถนัดมือ ใช้นานๆล้า
    4. ความต่อเนื่องของงานที่ทำระหว่างบ้านและที่ทำงาน ใช้คอมตัวเดียวกัน หมดปัญหาไฟล์หาย ลืมเอาไฟล์กลับมารันที่บ้าน หาไฟล์ไม่เจอ

OverclockZone Member boyana1's Avatar

ผมก็ยังสองจิตสองใจอยู่ครับว่าจะซื้อ benQ ดีไหม ( เพราะยังไงก็ต้องใช้โน๊ตบุ๊คอยู่แล้ว )
    เนื่องจากชีวิตผมอยู่ในห้างตลอด ไม่ค่อยมีเวลาอยู่บ้านเท่าไร แต่ชีวิตที่ทำงานผมคงทำได้แค่ดูดบิตแชทเล่นเน็ต หรือแปลงไฟล์ไรท์แผ่นเท่านั้น ( ขืนเล่นเกมเป็นจริงเป็นจังที่ทำงานก็งานเข้าสิครับ ) เวลาเล่นเกมจริงๆคงเป็นที่บ้านหรือวันอยากแบกไปเล่นบ้านคนอื่น ( แล้วก็มาตัดสินใจได้ตอนรู้ว่า S42LMo1 หายากมากตอนนี้ ) ว่าจะซื้อเครื่องราคาสัก 25000 ก็พอที่มีการ์ดจอ แล้วค่อยซื้อ PC เอาถ้าตอนนั้นยังอยากเล่นเกมจริงๆจัง ( ถึงตอนนั้นอาจไม่คิดซื้อ PC แล้ว )

ผมว่า S57 เหมาะสำหรับคนที่มีเวลาเล่นเกม แต่มักไม่ค่อยอยู่กับที่บ้าง และยังไม่มี PC สำหรับเล่นเกม

ส่วนตัวคิดว่า ระบบ ไฮบริท มีส่วนสำคัญในการถนอมอายุการใช้งานเครื่อง นะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks